रेशन कार्डधारकांसाठी महत्वाची बातमी ‘या’ योजनेला मुदतवाढ

रेशन कार्डधारकांसाठी महत्वाची बातमी

‘या’ योजनेला मुदतवाढ

 

 

 

 

 

कोरोना संकटामुळे अनेक लोकांच्या रोजीरोटीचा प्रश्न लक्षात घेऊन मोदी सरकारने मार्च-2020 मध्ये गरीब लोकांसाठी ‘प्रधानमंत्री गरीब कल्याण अन्न योजना’ (PMGKAY) सुरू केली. यामुळे देशभरातील गरीब जनतेला मोठा दिलासा मिळाला आहे.

 

केंद्र सरकारच्या तिजोरीवर मोठा ताण पडत असल्याने मध्यंतरी ही योजना बंद होणार असल्याची चर्चा होती. मात्र, कोरोनाचे संकट पूर्णपणे संपलेले नसून केंद्राने गरीब जनतेला डोळ्यासमोर ठेऊन या योजनेचा आतापर्यंत विस्तार केला आहे. ही योजना 30 सप्टेंबरला संपत आहे, अशा परिस्थितीत मोदी सरकारने मोठा निर्णय घेतला आहे.

हेही वाचा: कमी खर्चात जास्त उत्पादन मिळवायचे तर ‘या’ छोट्या टिप्स ठरू शकतात उपयोगी, घ्या जाणून माहिती

 

विस्तारित योजना…

 

मोदी सरकारने पुन्हा एकदा गरीब कल्याण अन्न योजनेला सुमारे 3 महिन्यांची मुदतवाढ दिली आहे. त्यामुळे आता गरीबांना डिसेंबर-2022 पर्यंत मोफत धान्य मिळणार आहे. नुकतीच केंद्रीय मंत्रिमंडळाची बैठक झाली. मोफत जेवण योजनेला ३ महिने मुदतवाढ देण्याचा निर्णय घेण्यात आला.

 

 

खरे तर सद्यस्थिती पाहता या योजनेचा विस्तार होण्याची चिन्हे आधीच होती. ३० सप्टेंबरनंतरही ही योजना सुरू ठेवण्याचा मोदी सरकारचा विचार असल्याची बातमी आली होती. मात्र याबाबत अधिकृत माहिती देण्यात आलेली नाही. अखेर आजच्या मंत्रिमंडळ बैठकीत मोफत जेवण योजनेला तीन महिन्यांची मुदतवाढ देण्यात आली.

हेही वाचा: ऑनलाइन भाडे करार: प्रक्रिया, स्वरूप, नोंदणी, वैधता

याबाबत बोलताना केंद्रीय माहिती आणि प्रसारण मंत्री अनुराग ठाकूर म्हणाले की, देशातील सध्याचा सणासुदीचा काळ पाहता केंद्र सरकारने मोफत अन्न योजना पुढे नेण्याचा निर्णय घेतला आहे.

 

 

मोफत धान्य योजनेबाबत…

 

मोदी सरकारने मार्च 2020 मध्ये प्रधानमंत्री गरीब कल्याण अन्न योजना जाहीर केली. या योजनेत सरकारकडून प्रति व्यक्ती प्रति महिना 5 किलो मोफत रेशन दिले जाते. सुरुवातीला ही योजना 2020-21 मध्ये एप्रिल, मे आणि जून 2020 या तीन महिन्यांसाठी जाहीर करण्यात आली होती.

हेही वाचा: Online Driving Licence असा करा अर्ज घ्या जाणून

 

नंतर, सरकारने अंतिम मुदत जुलै ते नोव्हेंबर-2020 (टप्पा-2) पर्यंत वाढवली. नंतर, केंद्राने एप्रिल-2021 ते मे-जून-2021 (tapoa- 3) आणि जुलै ते नोव्हेंबर-2021 (टप्पा-4) अशी अनुक्रमे दोन आणि पाच महिन्यांची मुदतवाढ दिली.

 

डिसेंबर-2021 ते मार्च-2022 (टप्पा-5) पर्यंत विस्तारित. नंतर 26 मार्च रोजी केंद्राने पुन्हा एकदा 6 महिन्यांसाठी म्हणजेच 30 सप्टेंबरपर्यंत मुदतवाढ दिली. आता ही योजना सातव्यांदा 3 महिन्यांसाठी वाढवण्यात आली आहे. अशा परिस्थितीत शिधापत्रिकाधारकांना मोठा दिलासा मिळाला आहे.

Leave a Comment

updates a2z