जाणून घ्या, वेदांता-फाॅक्सकाॅन ग्रुपचा प्रकल्प बद्दल (A project of Vedanta-Faxscan Group) काय आहे हा प्रकल्प?

Government-updates

 

जाणून घेऊया, या  प्रकल्प बद्दल…

 

महाराष्ट्राला मोठा प्रकल्प मिळता मिळता राहून गेला आहे. महाराष्ट्रात उपलब्ध असलेला वेदांत-फॅक्सस्कॅन ग्रुप प्रकल्प गुजरातमध्ये हलवण्यात आला. त्यामुळे शिंदे सरकारवर जोरदार टीका होत आहे.

समीकंडक्टर आणि डिस्प्ले फॅब्रिकेशनचा हा प्रकल्प तळेगाव, पुणे येथे होणार होता.(The semiconductor and display fabrication project was to be held at Talegaon, Pune) .

या प्रकल्पाची एकून किंमत?

 

हे पण वाचा: https://updatesa2z.com/2022/04/narendra-modi-comparison-with-dr-babasaheb-ambedkar-by-musician-ilay-raja.html

या प्रकल्पाची एकूण किंमत 1 लाख 54 हजार कोटी रुपये होती. या प्रकल्पातून सुमारे दीड लाख लोकांना रोजगार मिळणार आहे.

कुठे गेला हा प्रकल्प?

महाविकास आघाडीच्या काळात वेदांत-फॅक्सन कंपनीला महाविकास आघाडीकडून 39 हजार कोटींची करसवलत देण्यात आली होती. या प्रकल्पासाठी गुजरातने 29 हजार कोटींची सवलत दिली आहे. तरीही हा प्रकल्प गुजरातला गेला आहे.

 

या प्रकल्पासाठी महाराष्ट्रात तळेगावजवळ 1100 एकर जमीनही देण्यात आली होती. 30,000 ते 35,000 कोटी सवलतीच्या अनुदानासह, सरकारने देऊ केलेल्या इतर वस्तू. पुण्यातील जमीन आणि वातावरण योग्य होते. गुजरातचे वातावरण या प्रकल्पासाठी अजिबात पोषक नाही. असे असतानाही या प्रकल्पाला महाराष्ट्रात स्थान मिळाले नाही.

 

दोन महिन्यांपूर्वी शिंदे सरकार अस्तित्वात आले. तसेच मुख्यमंत्र्यांनी विधानसभेतील भाषणात या प्रकल्पाबाबत बैठक झाली असून हा प्रकल्प महाराष्ट्राला दिला जाईल, असे आश्वासन दिले होते. मात्र आता मुख्यमंत्र्यांचा तो व्हिडिओ सध्या व्हायरल होत आहे.

 हा प्रकल्प गुजरातला नेण्यामागाचे कारण…

 

दरम्यान, हा प्रकल्प गुजरातला नेण्याचे कारण म्हणजे गुजरात हे अर्धसंवाहक राज्य आहे. सेमी-ऑपरेशनल धोरण तयार करणारे गुजरात हे एकमेव राज्य आहे. सरकारने गुंतवणुकीसाठी राज्य इलेक्ट्रॉनिक मिशनची स्थापना केली. गुजरात सरकार गुंतवणुकीसाठी आधीच तयार होते.

 

गुजरात सरकारच्या या धोरणामुळे सेमीकंडक्टर उत्पादक कंपन्या गुजरातकडे वळल्या. गुजरातच्या मुख्यमंत्र्यांसोबत झालेल्या बैठकीनंतर मंगळवारी त्यावर औपचारिक स्वाक्षरी झाल्याचे वृत्त आहे.

हेही वाचा:https://updatesa2z.com/2022/05/raj-thakare-appeal-to-activists-letter-released.html

दरम्यान, वेदांतच्या प्रकल्पापेक्षाही मोठा प्रकल्प किंवा त्याचा वारसदार महाराष्ट्राला देऊ, असे आश्वासन पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी दिल्याचेही उदय सामंत म्हणाले.

 

महाविकास आघाडी सरकारच्या काळात वेदांत समूहाने या प्रकल्पाबाबत महाराष्ट्राशी चर्चा सुरू केली होती. राज्यात सत्तांतर झाल्यानंतर जुलैच्या शेवटच्या आठवड्यात वेदांत ग्रुप आणि फॉक्सकॉन कंपनीच्या शिष्टमंडळाने मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे आणि उपमुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांची भेट घेतली. वेदांतने तैवानच्या फॉक्सकॉन कंपनीशी भागीदारी केली असून, त्याद्वारे महाराष्ट्रात तीन टप्प्यांत प्रकल्प उभारण्याचा प्रस्ताव आहे.

यामध्ये 1 लाख कोटी रुपयांच्या गुंतवणुकीसह डिस्प्ले फॅब्रिकेशन, 63 हजार कोटी रुपयांच्या गुंतवणुकीसह सेमीकंडक्टर आणि 3,800 कोटी रुपयांच्या चाचणी प्रकल्पाचा समावेश आहे. याबाबत एमआयडीसीशी प्राथमिक बोलणी सुरू होती. पश्चिम महाराष्ट्रातील तळेगाव आणि विदर्भातील बुटीबोरीचा पर्याय देण्यात आला. या सभेत सादरीकरणादरम्यान या प्रकल्पांमधून सुमारे दोन लाख लोकांना प्रत्यक्ष व अप्रत्यक्ष रोजगार मिळणार असल्याचे सांगण्यात आले.

मंगळवारी वेदांत समूहाने आपला प्रकल्प गुजरातमध्ये उभारला जाणार असल्याची घोषणा केली आणि महाराष्ट्रात हलवण्यात येणारा दुसरा प्रकल्प गुजरातमध्ये हलवण्यात आला आहे. गुजरात सरकारने या प्रकल्पासाठी 1000 एकर जमीन मोफत देऊ केली आहे. वीज आणि पाणी सवलतीच्या दरात आणि तेही 20 वर्षे याच दराने दिले जाणार असल्याची चर्चा आहे.

Leave a Comment

updates a2z