रेशीम शेती: शेतकऱ्यांना कमी वेळात भरपूर उत्पन्न, तुती लागवडीसह रेशीम किड्याचे पालन करा

Business-Idea

तुतीच्या बागांमध्ये रेशीम किड्यांची लागवड:

भारतात रेशीम किड्यांना मोठ्या प्रमाणावर प्रोत्साहन दिले जात आहे. हे शेतकरी तसेच ग्रामीण महिलांना आर्थिक सक्षमीकरण प्रदान करते. केंद्र सरकार शेतकऱ्यांना रेशीम आणि रेशीम शेतीचा अवलंब करण्यासाठी प्रोत्साहन देत आहे. यामुळेच आज भारतातील ६० लाखांहून अधिक शेतकरी, महिला आणि ग्रामीण लोक रेशीम कीटकांच्या शेतीतून आपला उदरनिर्वाह करतात. रेशीमशी संबंधित काम देखील विशेष आहे कारण ते कमी वेळेत आणि कमी श्रमात चांगले उत्पन्न देते. विशेषत: तुती लागवडीबरोबरच रेशीम कीटकांची लागवड करणाऱ्या शेतकऱ्यांना याचा अधिक फायदा होतो.

 

चांगले उत्पादन मिळविण्यासाठी रेशीम किड्याचे पालन कसे करावे…

 

रेशीम किड्यांचे संगोपन तीन प्रकारे केले जाते, ज्यामध्ये तुतीच्या बागांमध्ये पाळल्या जाणार्‍या रेशीम किड्यांना तुती रेशीम म्हणतात. दुसरी टसरची लागवड आणि तिसरी इरीची लागवड.

तुती रेशीम उत्पादनात, तुती आणि अर्जुनाच्या पानांवर रेशीम किडे पाळले जातात, जे तुती आणि अर्जुनाची पाने खातात.

रेशीम किड्यांचे आयुष्य फक्त 2-3 दिवस असते, ज्यापासून ते कोकून तयार करण्यासाठी पानांवर घालतात.

मादी रेशीम किडा तिच्या जीवनकाळात 200-300 अंडी घालते, जी पुढील 10 दिवसांत अळ्यांमध्ये बदलतात.

कृमी आपल्या तोंडातून लाळ स्राव करते, ज्यामध्ये द्रव प्रथिने असतात.

हवेच्या संपर्कात आल्यावर रेशीम हळूहळू सुकते आणि धाग्याचे रूप धारण करते आणि रेशीम किडा हा धागा स्वतःभोवती गुंडाळतो.

 

रेशीम किड्यांभोवती गुंडाळलेली ही धाग्यासारखी सामग्री, ज्याला कोकून म्हणतात, रेशीम तयार करण्यासाठी वापरला जातो.

 

एक एकर रेशीम शेतीमध्ये सुमारे 500 किलो रेशीम किडे तयार होतात.

 

तुती बाग व्यवस्थापन:

 

तुती बाग व्यवस्थापनामध्ये तुतीची योग्य छाटणी करणे समाविष्ट आहे. प्रत्येक तुतीच्या शेतात खते, सिंचन, नांगरणी, फवारणी, तण नियंत्रण, छाटणी याद्वारे योग्य व्यवस्थापन केले जाते. तणनियंत्रणासाठी बैलांची खुरपणी आणि चरण्यावर भर दिला जातो. खडूच्या शेडमध्ये आल्यानंतर, कोवळ्या पानांची पहिली गळती होईपर्यंत किशोर कीटकांना खायला दिले जाते.

 

बॅच योजना:

 

कोवळ्या कीटकांना शेडमध्ये आणल्यानंतर त्यांना सुरुवातीला कोवळी पाने दिली जातात. मोल्ट योग्यरित्या पास करण्यासाठी विशेष काळजी घेतली जाते. वितळणे पूर्ण होईपर्यंत पाने गळत नाहीत. आवश्यकतेनुसार पावडर मारली जाते.

 

दरवर्षी किमान 8 बॅच घेतल्या जातात. प्रत्येक बॅचमध्ये 350 अंडी असतात. एका बॅचमधून सुमारे 300 ते 350 किलो रेशीम कोकून तयार होतात. काही वेळा त्यांना ४०० किलोपर्यंत रेशीम कोषाचे उत्पादन मिळाले आहे. आतापर्यंत किमान 225 ते कमाल 800 रुपये प्रति किलो दर होता.

 

सिंचन आणि खत व्यवस्थापन:

 

पाण्याचा काटकसरीने वापर करण्यासाठी तुती बागांमध्ये ठिबकची व्यवस्था करण्यात आली आहे. तुती लागवडीस सुमारे 8 दिवसांच्या अंतराने दोनदा पाणी द्यावे. गरजेनुसार आठवड्यातून दोनदा मोफत पाणी दिले जाते. उन्हाळ्यात ४ दिवसांनी पाणी द्यावे.

 

दरवर्षी मे महिन्याच्या सुरुवातीला खत दिले जाते. रासायनिक खते प्रत्येक बॅचच्या आधी, वर्गीकरणानंतर १५ दिवसांनी टाकली जातात.

 

 

रेशीम प्रक्रिया

 

रेशीम किड्यापासून कोकून घेऊन गरम पाण्यात टाकल्याने अळी मरते. नंतर कोकून 20 अंश किंवा त्यापेक्षा कमी तापमानात साठवले जातात. त्यानंतर ते सूत बनवून कापड आणि रेशीम उद्योगांना विकले जाते. आजही अनेक गावांच्या समृद्धीचे मूळ रेशीम शेती आहे.

Leave a Comment

updates a2z