लंपी व्हायरस मुळे देशात 58 हजार गाईंचा मृत्यू

नवी दिल्ली : लंपी व्हायरसने देशभरात 58 हजारांहून अधिक गायींचा बळी घेतला आहे. राजधानी दिल्लीतही या विषाणूच्या संसर्गाची 173 प्रकरणे नोंदवण्यात आली आहेत. आतापर्यंत 16 राज्यांमध्ये हा आजार पसरला जात असल्याचे बोलले जात आहे. राजस्थान हे लंपी व्हायरसने सर्वाधिक प्रभावित राज्य आहे. याठिकाणी जनावरांचे शव पुरण्याची जागा कमी झाल्याचे बोलले जात आहे.

lampi-virous

या विषाणूची लागण झालेल्या प्राण्यांच्या त्वचेवर गुठळ्या तयार होतात, त्यानंतर त्यांना फोड येतात. गुरांना ताप येणे, नाक वाहणे, जास्त लाळ गळणे आणि डोळे दिसणे ही इतर लक्षणे आहेत. हा आजार जीवघेणा ठरत आहे.

रोग आणि उपचार काय?

लंपी विषाणू हा गुरांचा संसर्गजन्य रोग आहे. त्याला कॅप्री पॉक्स व्हायरस असेही म्हणतात. डास, माश्या, उवा आणि कुंकू इत्यादी या रोगाचे वाहक म्हणून काम करतात. . दूषित अन्न आणि पाण्याच्या सेवनानेही लंपी विषाणूचा संसर्ग पसरतो, असेही सांगितले जात आहे.

हेही वाचा : शेतकऱ्यांसाठी खुशखबर कापसाला मिळणार चांगला भाव https://updatesa2z.com/2022/09/farmer-update.html

या आजारावर कोणताही विशिष्ट उपचार उपलब्ध नाही परंतु त्याचे निदान म्हणून गोटपॉक्स लस वापरली जात आहे. लसीचा डोस संसर्गाशी लढण्यासाठी प्राण्यांमध्ये प्रतिकारशक्ती विकसित करतो. याशिवाय संक्रमित गुरे वेगळी ठेवण्यास सांगितले जाते.

केंद्रीय मंत्री पुरुषोत्तम रुपाला म्हणाले की, रोगाचा सामना करण्यासाठी सर्व राज्यांशी समन्वय वाढवण्यासाठी दिल्लीत नियंत्रण कक्ष सुरू करण्यात आला आहे. त्याद्वारे अधिकारी राज्याच्या अधिकाऱ्यांशी सल्लामसलत करत आहेत. याबाबत सर्व अधिकाऱ्यांना मार्गदर्शन करण्यात आले आहे.

 

Daily latest news app.

 

 वेगवेगळ्या क्षेत्रातील जसे की शेतीविषयी माहिती आणि मार्गदर्शन,सरकारी योजना, आरोग्य , शिक्षण, , beauty tips, खेळ, जगतिग घडालोडी, चालू घडलोडी,

या सर्वांची माहिती तुम्हाला या ॲप वर मिळत राहील.

 

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.updatesa2z

Leave a Comment

updates a2z