सरकारचा मोठा निर्णय मिळणार ‘इतकी’ आर्थिक मदत

सरकारचा मोठा निर्णय

मिळणार ‘इतकी’ आर्थिक मदत

 

 

 

 

 

जून ते ऑगस्ट दरम्यान राज्याच्या काही भागात जोरदार पाऊस झाला. शेती, पिके आणि मालमत्तेचे मोठे नुकसान झाले. आपत्ती निवारणासाठी काही निकष आहेत. मात्र, मोठे नुकसान होऊनही काही शेतकऱ्यांनी शासनाचे निकष पूर्ण केले नाहीत. त्यामुळे हे शेतकरी सरकारी मदतीपासून वंचित राहण्याची शक्यता होती.

 

दरम्यान, या प्रकरणाची दखल घेत राज्य सरकारने अतिवृष्टीमुळे नुकसान झालेल्या शेतकऱ्यांना दिलासा दिला असला तरी जे निकषात बसत नाहीत. या शेतकऱ्यांसाठी विशेष बाब म्हणून राज्य सरकारने 755 कोटी रुपयांची मदत देण्याचा निर्णय घेतला आहे. मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांच्या अध्यक्षतेखाली झालेल्या मंत्रिमंडळ उपसमितीच्या बैठकीत हा निर्णय घेण्यात आला.

हेही वाचा:PM स्वामित्व योजना घ्या जाणून संपूर्ण माहिती

 

5 लाख शेतकऱ्यांना होणार फायदा…

 

राज्य सरकारच्या या निर्णयाचा महाराष्ट्रातील 5 लाखांहून अधिक शेतकऱ्यांना फायदा होणार आहे. एनडीआरएफच्या नियमानुसार मदत दिली असती तर ती केवळ 1500 कोटी रुपयेच राहिली असती. या निकषांच्या पलीकडे जाऊन नुकसानग्रस्त शेतकऱ्यांना पुरेशी मदत देण्याचा निर्णय राज्य सरकारने घेतला असल्याची माहिती मुख्यमंत्री शिंदे यांनी दिली.

हेही वाचा: रेशन कार्डधारकांसाठी महत्वाची बातमी ‘या’ योजनेला मुदतवाढ

 

यावर्षी अतिवृष्टीमुळे राज्यात विशेषतः विदर्भ-मराठवाड्याचे मोठे नुकसान झाले आहे. अतिवृष्टीच्या विहित निकषांची पूर्तता न केल्याने या नुकसानीवरील मदतीचे प्रस्ताव विभागीय आयुक्त, औरंगाबाद, अमरावती आणि सोलापूर जिल्हाधिकाऱ्यांनी शासनाकडे सादर केले होते.

 

औरंगाबाद, जालना, परभणी, हिंगोली, बीड, लातूर, उस्मानाबाद जिल्ह्यात 4 लाख 38 हजार 498 हेक्टर, यवतमाळ 36 हजार 711.31 हेक्टर आणि सोलापूर 74 हजार 446 हेक्टर असे एकूण 5 लाख 49 हजार 646.31 हेक्टर क्षेत्र आहे. प्रभावित झाले. या नुकसानीपोटी शेतकऱ्यांना सुमारे 755 कोटी रुपयांचा निधी मंजूर करण्यात आला आहे.

हेही वाचा: कमी खर्चात जास्त उत्पादन मिळवायचे तर ‘या’ छोट्या टिप्स ठरू शकतात उपयोगी, घ्या जाणून माहिती

 

बाधित शेतकऱ्यांना आतापर्यंत सुमारे ३९०० कोटी रुपये देण्यात आले आहेत. अजूनही काही ठिकाणी मदत वाटप सुरू आहे. राज्यात 30 लाखांहून अधिक शेतकऱ्यांना मदत मिळाली आहे. मुख्यमंत्री शिंदे म्हणाले की, आणखी 755 कोटी रुपयांचा निधी मंजूर केल्यास सुमारे 36 लाख शेतकऱ्यांना मदत होईल.

Leave a Comment

updates a2z