PM PRANAM Yojana : काय आहे पीएम प्रणाम योजना? शेतकऱ्यांना कसा होणार फायदा? जाणून घ्या..

 

मोदी सरकार एका योजनेवर काम करत आहे ज्यामुळे सरकारी तिजोरीवरील अनुदानाचा बोजा कमी होईल आणि शेतीतील रसायनांचा वापरही कमी होईल. पीएम प्रणाम योजनेअंतर्गत सरकार रासायनिक खतांना पर्याय तयार करण्याचे काम करेल.

देशातील शेतकरी आणि शेतमजुरांची विषारी रासायनिक खतांपासून सुटका करण्यासाठी केंद्र सरकार एक योजना आणणार आहे. या योजनेत पीएम प्रणाम नाही. रासायनिक खतांचा वापर टाळून पर्यायी खतांवर अवलंबून राहावे यासाठी केंद्र सरकार राज्यांना ही योजना लागू करण्यासाठी प्रोत्साहित करेल. या प्रस्तावित योजनेचे पूर्ण नाव पीएम प्रमोशन ऑफ अल्टरनेटिव्ह व्हिटॅमिन फॉर अॅग्रीकल्चर अॅडमिनिस्ट्रेशन स्कीम असे आहे. या योजनेचा मुख्य उद्देश रासायनिक खतांवरील अनुदानाचा बोजा कोणत्याही प्रकारे कमी करणे हा आहे.

हेही वाचा: प्रधान मंत्री अवास योजना

 

देशातील रासायनिक खतांवरील अनुदानात वर्षानुवर्षे वाढ होत असून, त्याचा भार सरकारी तिजोरीवर पडत आहे. उत्पन्न तर आहेच, पण त्याहीपेक्षा आरोग्य आणि पर्यावरणाची हानी आहे. रासायनिक खतांना पर्याय उपलब्ध झाला तर अनुदानाशिवाय आरोग्य आणि पर्यावरणाचेही रक्षण होईल, हे खरे आहे. एका अंदाजानुसार, 2022-23 मध्ये रासायनिक खतांवरील अनुदान 2.25 लाख कोटी रुपयांपर्यंत पोहोचण्याचा अंदाज आहे. यापूर्वी त्याची अंदाजे रक्कम 1.62 लाख कोटी रुपये निश्चित करण्यात आली होती, परंतु ती 39 टक्के वाढ दर्शवत आहे.

 

 

सरकारची तयारी काय?

 

मीडिया रिपोर्ट्समध्ये असे म्हटले आहे की रासायनिक संयुगे आणि खते मंत्रालयाने पीएम प्रणाम योजना प्रस्तावित केली आणि काही राज्यांशी संबंधित समस्यांवरही चर्चा केली. या योजनेबाबत राज्यांकडून सूचनाही मागविण्यात आल्याचे अहवालात म्हटले आहे. ही योजना सुरू झाल्यास त्यासाठी शासनाकडून वेगळा निधी दिला जाणार नसून, सध्याच्या खत अनुदानात तरतूद केली जाईल.

हेही वाचा जमिन-7/12 ला मिळणार आधार क्रमांक

 

राज्यांना त्यांच्या अनुदानाचा वाटा मिळेल

 

अहवालात सूत्रांच्या हवाल्याने असे म्हटले आहे की खतांच्या अनुदानापैकी 50 टक्के राज्यांना अनुदान म्हणून दिले जाईल जेणेकरून ते पैसे पर्यायी खतांच्या स्रोतासाठी वापरू शकतील. या अनुदानातील 70 टक्के रक्कम गाव, ब्लॉक आणि जिल्हा स्तरावर पर्यायी खत तंत्रज्ञान, खत उत्पादन मॉडेल विकसित करण्यासाठी वापरली जाईल. उर्वरित 30 टक्के रक्कम शेतकरी, पंचायती, शेतकरी उत्पादक संस्था आणि स्वयं-सहायता गटांना जागरूकता निर्माण करण्यासाठी आणि प्रोत्साहन देण्यासाठी वापरली जाईल.

 

हेही वाचा: कशी करायची उसाची नोंदणी ॲप द्वारे वाचा सविस्तर

वाढती सबसिडी ही चिंतेची बाब आहे

 

चालू आर्थिक वर्षात (2022-23), सरकारने अनुदानासाठी 1.05 लाख कोटी रुपये राखून ठेवले आहेत. यावर्षी खत अनुदानाचा आकडा २.२५ लाख कोटींच्या पुढे जाऊ शकतो, असे खत मंत्र्यांनी म्हटले आहे. ५ ऑगस्ट रोजी केंद्रीय रसायन आणि खते राज्यमंत्री भगवंत खुबा यांनी लोकसभेत एका लेखी उत्तरात सांगितले की, युरिया, डीएपी (डाय-अमोनियम फॉस्फेट), एमओपी (म्युरेट ऑफ पोटॅश), एनपीकेएस या चार खतांची गरज आहे. (नायट्रोजन). , फॉस्फरस आणि पोटॅशियम) – 2017-18 मध्ये 528.86 लाख मेट्रिक टन (LMT) वरून 2021-22 मध्ये 21 टक्क्यांनी वाढून 640.27 लाख मेट्रिक टन (LMT) झाले.

अशा वेग वेगळ्या शेत्रातील उपडेट्स मिळवण्यासाठी खालील लिंक वर क्लीक करा

Updatesa2z हे ॲप डाऊनलोड करा:

 

 

Leave a Comment

updates a2z