रेशन कार्ड धारकांसाठी सरकारचा निर्णय

नवी दिल्ली : शिधापत्रिकाधारकांची सोय लक्षात घेऊन शासनाने अनेक सुविधा सुरू केल्या आहेत. आता आणखी एक पाऊल उचलत सरकारने अंत्योदय शिधापत्रिका असलेल्या सर्व कुटुंबांसाठी आणखी एक सुविधा अनिवार्य केली आहे.

Reshancard-updates

सर्व अंत्योदय कार्डधारकांच्या मोफत उपचारासाठी आयुष्मान कार्ड बनवण्याचा निर्णय सरकारने घेतला आहे. त्यासाठी जिल्हा व तहसील स्तरावरही विशेष मोहीम राबविण्यात येत आहे. या मोहिमेअंतर्गत अंत्योदय कार्डधारक कुटुंबातील सर्व सदस्यांसाठी आयुष्मान कार्ड बनवण्याचे उद्दिष्ट ठेवण्यात आले आहे.

हेही वाचा :

पाच दिवसात होणार शेतकऱ्यांच्या खात्यात रक्कम जमा नुकसानग्रस्त शेतकऱ्यांसाठी महत्त्वाची बातमी

https://updatesa2z.com/2022/09/farmerupdates.html

सध्या ज्या अंत्योदय कार्डधारकांकडे आयुष्मान कार्ड उपलब्ध नाही. ते संबंधित विभागाला भेट देऊन त्यांची प्रक्रिया पूर्ण करू शकतात. पात्र लाभार्थी कार्ड मिळाल्यानंतर जनसेवा केंद्र, सामुदायिक आरोग्य केंद्र, आयुष्मान पॅनलशी संलग्न खाजगी रुग्णालय किंवा जिल्हा रुग्णालयात अंत्योदय शिधापत्रिका दाखवून कुटुंबातील सर्व सदस्यांसाठी आयुष्मान कार्ड बनवता येईल.

 

सध्या सरकारकडून नवीन आयुष्मान कार्ड बनवले जात नाहीत. ज्या लाभार्थ्यांची नावे या योजनेत आहेत त्यांचीच कार्डे बनवली जात आहेत. अंत्योदय कार्डधारकांना आरोग्याशी संबंधित कोणत्याही प्रकारची समस्या उद्भवल्यास उपचारासाठी भटकावे लागणार नाही, अशी शासनाची योजना आहे. यासाठी शासनस्तरावरून जिल्हा पुरवठा अधिकाऱ्यांना सूचनाही देण्यात आल्या आहेत.

जनसुविधा केंद्रांवरही शासनाकडून ही सुविधा उपलब्ध करून दिली जात आहे. तुम्ही तुमचे रेशन कार्ड दाखवून जन सुविधा केंद्रात आयुष्मान कार्डसाठी अर्ज करू शकता. यूपीमध्ये सरकारने अंत्योदय शिधापत्रिकाधारकांसाठी आयुष्मान कार्ड बनवण्याचे आदेश दिले आहेत. जिल्हास्तरावर ही मोहीम राबविण्यात येत आहे. यापूर्वी त्याची अंतिम तारीख जुलै होती. मात्र आता शेवटची तारीख वाढवण्यात आली आहे. मोहिमेअंतर्गत सर्व अंत्योदय कार्डधारकांची आयुष्मान कार्ड बनवली जाणार आहेत.

दारिद्र्यरेषेखालील (बीपीएल) कुटुंबांना अंत्योदय शिधापत्रिका दिली जाते. या कार्डद्वारे लाभार्थ्यांना दर महिन्याला परवडणाऱ्या किमतीत खाद्यपदार्थ मिळतात. कार्डधारकांना एकूण 35 किलो गहू आणि तांदूळ दिले जाते. यासाठी प्रतिकिलो गहू 2 रुपये आणि तांदूळ प्रति किलो 3 रुपये मोजावे लागणार आहेत.

 

Leave a Comment

updates a2z