कमी खर्चात जास्त उत्पादन मिळवायचे तर ‘या’ छोट्या टिप्स ठरू शकतात उपयोगी, घ्या जाणून माहिती

कमी खर्चात जास्त उत्पादन मिळवायचे तर ‘या’ छोट्या टिप्स ठरू शकतात उपयोगी, घ्या जाणून माहिती

 

कमी खर्चात पिकांचे मुबलक उत्पादन घेण्यासाठी शेतकरी पिकांची लागवड केल्यानंतर खूप काळजी आणि व्यवस्थापन करतात. यामध्ये रोगराई पसरू नये यासाठी उपाययोजना करणे, पाण्याचे व्यवस्थापन करणे आणि काढणीपर्यंतची सर्व कामे करणे याकडे सर्वांचा कल असतो.

परंतु अनेकदा पीक व्यवस्थापनावर मोठा खर्च केला जातो आणि त्यामुळे हातातील आर्थिक उत्पन्न कमी होऊन आर्थिक फटका सहन करावा लागतो.

हेही वाचा: ऑनलाइन भाडे करार: प्रक्रिया, स्वरूप, नोंदणी, वैधता

या सर्व व्यवस्थापन पैलूंव्यतिरिक्त, इतर काही लहान बाबींची काळजी घेतल्यास पीक व्यवस्थापनाचा खर्च कमी होण्यास मदत होते आणि त्या दृष्टिकोनातून नफा वाढण्यास नक्कीच मदत होईल. चला तर मग अशाच काही छोट्या पण महत्त्वाच्या गोष्टींवर नजर टाकूया.

प्रथम ‘या’ गोष्टींवर लक्ष केंद्रित करा

1- दर्जेदार बियाणांची निवड- बहुतेक वेळा आपण बाजारातून बियाणे खरेदी करतो, तेव्हा अनेकदा आपण प्रमाणित नसलेले बियाणे खरेदी करतो.

त्यामुळे उत्पादन कमी होते. पण खर्च समान आहे. त्यामुळे शेतकऱ्यांनी प्रमाणित बियाणे खरेदी करण्यावर भर द्यावा. अशा बियाणांची उत्पादन क्षमता इतर बियाण्यांच्या तुलनेत जास्त असते.

हेही वाचा: Online Driving Licence असा करा अर्ज घ्या जाणून

2- खतांचा गरजेनुसार वापर- अजूनही अनेक शेतकऱ्यांना खतांचा वापर किती करावा हे समजत नाही, अनेकदा खतांचा वापर वाढतो आणि साहजिकच उत्पादन खर्चही वाढतो.

परंतु या संदर्भात तज्ज्ञांचे मत विचारात घेता, पिकाला दिल्या जाणाऱ्या खतांपैकी केवळ ३८ टक्के खतांमुळे झाडांना पोषण मिळते आणि उर्वरित खते सिंचनादरम्यान वाहून जातात आणि काही ओलाव्याअभावी जमिनीत शोषून जातात.

त्यामुळे खतांचा वापर करताना माती परीक्षणानंतरच करावी. म्हणजेच अनावश्यक खतांचा वापर टाळावा. इतर खतांच्या तुलनेत शेणखत, कंपोस्ट आणि गांडूळ खताचा वापर केल्यास जमिनीची सुपीकताही वाढते आणि उत्पादनही वाढते.

हेही वाचा: महाराष्ट्र सरकारची घोषणा समृद्धीप्रमाणे ‘नागपूर -गोवा एक्सप्रेस मार्ग ‘ होणार

3- कीड आणि रोगांचे नियंत्रण आवश्यक- आपल्याला माहित आहे की पिकांचे चांगले उत्पादन हवे असेल तर कीड आणि रोगांपासून संरक्षण करणे अत्यंत आवश्यक आहे, त्यासाठी शिफारस केलेल्या कीटकनाशकांची फवारणी करणे आवश्यक आहे.

पण त्यात जास्त प्रमाणात कीटकनाशके नसावीत. आवश्‍यकतेपेक्षा जास्त असल्यास पिकांचे अधिक नुकसान होते. याउलट सेंद्रिय कीटकनाशकांची फवारणी केल्यास त्याचा फायदा होतो.

काढणीपश्चात व्यवस्थापन- पिकांची काढणी अनेकदा यंत्राद्वारे केली जाते. अशा स्थितीत शेतातील पीक काढणीनंतर उरलेले औषध जतन करणे आवश्यक असून शेतकरी जलद साफसफाईसाठी असे अवशेष जाळून टाकतात, ज्यामुळे वायू प्रदूषण होते.

परंतु या दृष्टिकोनातून शास्त्रज्ञांचे म्हणणे आहे की, अशा पिकांचे अवशेष नष्ट करण्यासाठी, कापणीनंतर जे काही शिल्लक राहते ते नांगरणी करताना शेतातील जमिनीत टाकावे किंवा शेतातून काढून खत बनवावे. जेणेकरून ते खत आपण पिकांसाठी वापरू शकतो.

Leave a Comment

updates a2z