जाणून घ्या काय आहे हॉलिवूड मध्ये वापरले जाणारे VFX तंत्रज्ञान? तुम्हालाही मिळू शकते काम करण्याची संधी

 


  1. घ्या जाणून VFX तंत्रज्ञान
    बॉलिवूड नाही तर हॉलिवूड काम करण्याची संधी


गेल्या काही दिवसांपासून चर्चेत असलेल्या चित्रपटाचे नाव आहे ‘ब्रह्मास्त्र’, या चित्रपटाचे दिग्दर्शक गेल्या 10 वर्षांपासून या चित्रपटात काम करताना दिसत आहेत. हा चित्रपट बॉलिवूडच्या इतर कथानकांपेक्षा वेगळा आहे. या चित्रपटात व्हीएफएक्स तंत्रज्ञानाचा वापर करण्यात आला आहे. ज्यामुळे चित्रपट छान वाटतो. अनेक वर्षांपासून बॉलिवूड, हॉलिवूड आणि साऊथ चित्रपटांमध्ये या फिल्म तंत्राचा वापर केला जात आहे. शेखर कपूरच्या ‘मिस्टर इंडिया’पासून अलीकडच्या काळात ‘झिरो’, ‘बाहुबली’, ‘रा वन’, ‘क्रिश’ सारख्या चित्रपटांमध्येही याचा वापर केला गेला आहे. हेच तंत्र चित्रपटाला वेगळी उंची देते. हे तंत्र आज मराठी चित्रपटांमध्येही वापरले जात आहे.

व्हीएफएक्स म्हणजे चित्रपटाच्या फ्रेममध्ये संगणक सहाय्यक घटक जोडणे जे वास्तविक जीवनात कॅप्चर केले जाऊ शकत नाही. VFX प्रामुख्याने वापरले जाते जेथे काही दृश्ये चित्रपटात थेट शूट करण्यासाठी खूप धोकादायक, खर्चिक, वेळ घेणारे असू शकतात. या तंत्राचा इतिहास 1857 चा आहे, जेव्हा ऑस्कर रेजलँडरने जगातील पहिली “विशेष प्रभाव” प्रतिमा तयार केली. ज्यामध्ये 32 निगेटिव्हचे वेगवेगळे भाग मिसळून एक प्रतिमा तयार करण्यात आली होती. 1895 मध्ये, आल्फ्रेड क्लार्क हे मोशन पिक्चर स्पेशल इफेक्ट्स वापरणारे पहिले मानले जाते.

 

हेही वाचा: जमिन-7/12 ला मिळणार आधार क्रमांक

VFX प्रकार:

हिरवा पडदा Green Screen

सर्वात सामान्यपणे वापरल्या जाणार्‍या VFX पद्धतींपैकी एक, हा प्रकार बाहुबलीचा व्हिडिओ बनवणारा पहिला असेल. याच्या फ्रेममध्ये हिरवा स्क्रीन आहे, ज्यावर तुम्ही संगणकाच्या मदतीने तुम्हाला हवे ते ठेवू शकता. हे सामान्यतः कथा किंवा आभासी जगामध्ये काल्पनिक घटनांचे चित्रण करण्यासाठी वापरले जाते. व्हिज्युअल इफेक्ट कलाकार अशी साधने वापरतात जी “वास्तविक” आणि “असत्य” मधील रेषा मिश्रित करण्यात त्यांच्या क्षमतेनुसार मदत करतात.

ॲनिमेशन Animation :

अॅनिमेशन म्हणजे कठपुतळी किंवा मानवांच्या प्रतिमा तयार करण्याचे तंत्र, जेणेकरून ते आपण कार्टून मालिकेत पाहतो त्याप्रमाणे ते हलतात आणि कार्य करतात. हे प्रामुख्याने कार्टून मालिकांमध्ये मोठ्या प्रमाणावर वापरले जाते. ‘टॉम अँड जेरी’सारख्या व्यंगचित्रांपासून ते ‘शिंचन’सारख्या कार्टून मालिकेपर्यंत संगणकातील खास सॉफ्टवेअरच्या मदतीने हे शक्य आहे.

सी जी आई CGI:

CGI (Computer Graphics Image) चा पूर्ण अर्थ आजकाल सर्व चित्रपटांमध्ये वापरले जाणारे तंत्रज्ञान आहे. CGI चा वापर जेव्हा एखाद्या पात्राला, चित्रपटातील सीनला स्पेशल इफेक्ट्स द्यायचा असतो, तेव्हा हे तंत्र जाहिरात, आर्किटेक्चर, इंजिनिअरिंग, व्हर्च्युअल रिअॅलिटीमध्येही वापरले जाते. तुम्ही कॉम्प्युटरमध्येही सेट बनवू शकता. हे सॉफ्टवेअर इतके सक्षम आहे की संगणकाद्वारे तयार केलेले संच खरे की खोटे हे पटकन ओळखता येत नाही.

हेही वाचा: Government updates: लवकरच राज्यात कृषी धोरण (Agricultural Policy) येणार, अशी कृषी मंत्र्यानी (Minister of Agriculture) निर्देश दिली

कंपोझिटिंग आणि ग्रीन स्क्रीन संयोजन

कंपोझिटिंग म्हणजे प्रतिमा तयार करण्यासाठी भिन्न दृश्य घटक एकत्र करणे. म्हणजेच, दर्शकाला असे वाटेल की तो एकच प्रतिमा पाहत आहे. वापरलेले दुसरे तंत्र क्रोमा आहे, जिथे दृश्य स्क्रीनसमोर प्रक्षेपित केले जाते. हा स्क्रीन सहसा निळा किंवा हिरवा असतो.

ग्रीन स्क्रीन वि. निळा पडदा:

चित्रीकरणादरम्यान सेटच्या मागील बाजूस असलेला हिरवा पडदा वापरला जातो. तथापि, निळा स्क्रीन वस्तू किंवा लोक लपविण्यास मदत करते. लाइव्ह-अ‍ॅक्शन आणि अॅनिमेटेड चित्रपटांसाठी हे सर्वात योग्य आहे. इरफान खानच्या ‘लाइफ ऑफ पाय’मध्ये ब्लू स्क्रीन वापरण्यात आली होती.

मोशन फोटोग्राफी: Motion Photography

या तंत्रात तुम्ही अभिनेत्याच्या हालचालींची नोंद करता आणि ती माहिती संगणकावर पाठवली जाते. जेणेकरून डिजिटल कॅरेक्टर मॉडेल अॅनिमेटेड असेल. जेव्हा तुम्ही त्यांच्या चेहऱ्यावर आणि बोटांवरचे भाव कॅप्चर करता तेव्हा त्याला परफॉर्मन्स कॅप्चर म्हणतात. फिल्म आणि व्हिडिओग्राफीमध्ये मोशन ट्रॅकिंगला मॅच मूव्हिंग म्हणतात. जेव्हा अभिनेत्याच्या हालचाली हिरव्या पडद्याच्या विरुद्ध असतात तेव्हा मॅच मूव्हिंगचा वापर केला जातो. चित्रपटाच्या पोस्ट प्रोडक्शनमध्ये याचा वापर केला जातो

ऐतिहासिक, जुन्या काळातील चित्रपटांमध्ये VFX चा वापर केला जातो. आजकाल जुन्या काळातील चित्रपटांमध्ये व्हीएफएक्सचा वापर केला जातो. साहसी दृश्ये चित्रित करताना जिथे VFX वापरला जातो. चित्रीकरण करताना जिवाला धोका असेल तिथे VFX चा वापर केला जातो. Adobe After Effects, Maxon Cinema 4D, Autodesk Maya, Synthes 3Ds Max सारखे सॉफ्टवेअर प्रामुख्याने VFX तंत्रज्ञान वापरण्यासाठी वापरले जातात.

सध्या बॉलिवूडमध्ये एक प्रोजेक्टसाठी 3 लाख ते 6 लाख पर्यंत मानधन दिले जाते. आणि जर आपले कौशल्य चांगले असेल तर आतंरराष्ट्रीय स्तरावर पण VFX ला खूप मागणी आहेत. Cartoon फिल्म इत्यादी मध्ये VFX चा वापर मोठ्या प्रमाणात होते.

 

अश्या वेगवेगळ्या क्षेत्रातील अधिक अपडेट्स मिळण्यासाठी हे ॲप इन्स्टॉल करा 👉👉👉Updatea2z

Leave a Comment

updates a2z