पुरंदर येथील पुणे आंतरराष्ट्रीय विमानतळासाठी भूसंपादन दिवाळीपासून

 

 

 

पुरंदर येथील पुणे आंतरराष्ट्रीय विमानतळासाठी भूसंपादन दिवाळीपासून सुरू होण्याची शक्यता; स्थानिकांचा विरोध वाढत आहे.

 

 

 

 

 

पुरंदर येथील नियोजित आंतरराष्ट्रीय विमानतळ प्रकल्पासाठी भूसंपादनाची अधिसूचना दिवाळीच्या आसपास सुरू होण्याची शक्यता आहे. त्यामुळे या प्रकल्पाच्या प्रक्रियेला वेग आला असून भूसंपादनाची अधिसूचना प्रसिद्ध झाल्यानंतर जिल्हा प्रशासनाकडून प्रत्यक्ष भूसंपादनाला सुरुवात होणार आहे.

 

 

 

शिंदे-फडणवीस सरकार सत्तेवर आल्यानंतर पुरंदर येथील विमानतळ जुन्या जागेवर बांधण्याची घोषणा करण्यात आली होती. त्यानंतर विभागीय आयुक्त सौरभ राव यांनी संबंधित यंत्रणांची बैठक घेतली.

हेही वाचा: शेत जमीन विकत घेताना कोणत्या गोष्टी पाहणे गरजेचे. घ्या जाणून

 

राज्य सरकारच्या सूचनेनुसार विमानतळाचे भूसंपादन महाराष्ट्र औद्योगिक विकास महामंडळ (MIDC) कायद्यांतर्गत केले जाणार आहे. त्यामुळे राव यांनी महाराष्ट्र विमानतळ विकास कंपनी (MIDC) आणि जिल्हा प्रशासनाला या प्रकल्पाबाबत केलेल्या कार्यवाहीचा तपशील एमआयडीसीकडे सोपवण्याचे आदेश दिले.

 

 

त्यानुसार एमएडीसी आणि जिल्हा प्रशासनाने प्रकल्पाशी संबंधित सर्व तपशील सादर केला आहे. त्यानुसार MIDC विमानतळाच्या भूसंपादनाबाबत अधिसूचना प्रसिद्ध करणार आहे. ही अधिसूचना दिवाळीच्या आसपास म्हणजे येत्या १५ दिवसांत प्रसिद्ध होण्याची शक्यता आहे.

हेही वाचा: एक्सेल शिकत आहात जाणून घ्या ‘या’ उपयुक्त ट्रिक्स

 

जिल्हाधिकारी डॉ राजेश देशमुख म्हणाले, “पुरंदर विमानतळ प्रकल्पाबाबत जिल्हा प्रशासनाने आतापर्यंत केलेल्या कारवाईचा तपशील एमआयडीसीकडे सोपवण्यात आला आहे. या प्रकल्पासाठी भूसंपादनाची अधिसूचना दिवाळीच्या आसपास निघण्याची शक्यता आहे. भूसंपादनाची अधिसूचना प्रसिद्ध झाल्यानंतर जिल्हा प्रशासनाकडून पुढील कार्यवाही केली जाईल.

 

 

दरम्यान, पुरंदरमधील वनपुरी, उदाचीवाडी, कुंभारवळण, एखतपूर, मुंजेवाडी, खानवडी आणि पारगाव ही सात गावे विमानतळासाठी निश्चित करण्यात आली आहेत. या सात गावांतील 2 हजार 832 हेक्टर जमीनही निश्चित करण्यात आली आहे. प्रकल्पग्रस्तांना द्यावी लागणारी भरपाई लवकरच जाहीर केली जाईल.

हेही वाचा : सुप्रीम कोर्टचा केंद्र सरकार आणि RBI ला नोटीस नोटाबंदीचे काय आहे हे प्रकरण घ्या जाणून

 

विमानतळाचा आर्थिकदृष्ट्या विकास करण्यासाठी विमानतळासह बहुउद्देशीय कार्गो वाहतूक आणि साठवण केंद्र (Multi model Logistics Hub) प्रस्तावित करण्यात आले आहे. त्यामुळे नागरी विमान वाहतूकसोबतच आयात-निर्यातीला चालना मिळून लाखो रोजगार निर्माण होतील.

 

आगामी स्थानिक स्वराज्य संस्था आणि इतर निवडणुकांमध्ये मतदानावर बहिष्कार टाकण्याचा निर्णय ग्रामपंचायतींनी घेतला आहे. या प्रकल्पाविरोधात योग्य वेळी न्यायालयात जाण्याचा इशाराही त्यांनी दिला आहे. पुरंदरमधील स्थानिक लोकप्रतिनिधींनी प्रकल्पग्रस्तांना पाठिंबा दिला आहे. त्यामुळे या प्रकल्पाला स्थानिकांचा वाढता विरोध कमी करण्याचे आव्हान जिल्हा प्रशासनासमोर आहे.

Leave a Comment

updates a2z