अटल भूजल योजना  घ्या जाणून

अटल भूजल योजना

घ्या जाणून

 

 

 

अटल भुजल योजना 2022

भूजलाच्या अनियंत्रित शोषणामुळे भूजल पातळी खाली जात आहे. राष्ट्रीय भूजल व्यवस्थापन सुधारणा प्रकल्प म्हणजेच ‘अटल भुजल योजना’ केंद्र सरकारने २०१६-१७ च्या अर्थसंकल्पीय अधिवेशनादरम्यान मागणी आणि पुरवठा व्यवस्थापन प्रणालीच्या प्रभावी अंमलबजावणीद्वारे भूजल व्यवस्थापन जास्तीत जास्त करण्यासाठी जाहीर केले होते जेणेकरून ऱ्हास रोखता येईल आणि गुणवत्तेशी तडजोड होऊ शकते. . हात

 

केंद्र सरकारने केंद्र सरकार आणि जागतिक बँकेच्या सहकार्याने महाराष्ट्र राज्यासह देशातील इतर सात राज्यांमध्ये 100% केंद्र पुरस्कृत योजना राबविण्याचा निर्णय घेतला आहे. आणि त्याची घोषणा 25 डिसेंबर 2019 रोजी झाली.

 

हेही वाचा: शिंदे सरकारचा मोठा निर्णय बाळासाहेब ठाकरे यांच्या नावाने उगडणार 700 क्लिनिक

 

अटल भुजल योजना का राबवली जात आहे?

महाराष्ट्रात भूजलाची सर्वाधिक तूट आहे. भूगर्भातील पाण्याचा अपव्यय होत असल्याने फळबागांच्या तसेच कृषी क्षेत्रात होणारा अपव्ययही जास्त आहे. त्यामुळे या भागातील भूजलाची पातळी दिवसेंदिवस खोल जात असल्याचे दिसून येत आहे. म्हणून, प्रदेशातील पाणलोटांचे वर्गीकरण अत्यंत शोषित, संरक्षित, अंशतः असुरक्षित असे केले जाते. या भागातील सिंचन विहिरींची क्षमता कमी असल्याने सिंचन विहिरींची संख्या दिवसेंदिवस वाढत आहे. भूगर्भातील पाण्याची उपलब्धता आणि गुणवत्तेवर याचा विपरीत परिणाम होत असल्याचे दिसून येते. राज्यातील भूजल पुनर्भरणाची व्याप्ती लक्षात घेता, मागणी आधारित व्यवस्थापनाद्वारे भूजल उपसा नियंत्रित करण्यासाठी केंद्र सरकार पुरस्कृत अटल भुजल योजना महाराष्ट्र राज्यात लागू करणे आवश्यक असल्याचे निदर्शनास येते.

 

ही परिस्थिती लक्षात घेऊन, राज्यातील भूजल क्षेत्र सुधारणे आणि भूजलाची गुणवत्ता व उपलब्धता सुधारण्याच्या उद्देशाने 14 ऑक्टोबर 2022 रोजी झालेल्या मंत्रिमंडळ बैठकीतील निर्णयानुसार केंद्र सरकारने अटल राज्यातील 13 जिल्ह्यांतील 73 पाणलोट क्षेत्रातील 1339 ग्रामपंचायतींच्या 1443 गावांमध्ये भुजल (अटल जल) योजना राबविण्यात आली आहे. त्यानुसार शासनाने पुढील शासन निर्णय घेतला आहे.

हेही वाचा: रेपो दरात वाढ बँकांचा ग्राहकांना मोठा झटका

 

सरकारी निर्णय

अटल भुजल (अटल जल) योजना केंद्र सरकार आणि जागतिक बँकेच्या निधीतून निवडलेल्या 13 जिल्हे, 1339 ग्रामपंचायती, राज्यातील 1443 गावांमध्ये राज्याच्या भूजल क्षेत्रात सुधारणा करण्याच्या उद्देशाने, या योजनेच्या अंमलबजावणीला शासनाने मान्यता दिली आहे. मार्गदर्शक तत्त्वांनुसार.

 

 

अटल भुजल योजनेची उद्दिष्टे काय आहेत?

जलसंधारणाच्या उपाययोजना आणि पुरवठा व्यवस्थापन पद्धतीचा अवलंब करून शाश्वत भूजल साठवण.

सध्या कार्यरत असलेल्या मनरेगा, प्रधानमंत्री कृषी जलसिंचन योजना, एकात्मिक पाणलोट व्यवस्थापन इत्यादी केंद्र पुरस्कृत आणि राज्य प्रायोजित योजनांद्वारे गुंतवणुकीचे केंद्रीकरण साध्य करणे.

भूजलाच्या शाश्वत विकासासाठी राज्य, जिल्हा आणि गाव पातळीवर कार्यक्षम संस्थात्मक व्यवस्था करणे.

सूक्ष्म सिंचन पद्धतींचा अवलंब करून उपलब्ध भूजलाचा वापर मर्यादित करणे.

सिंचन व्यवस्थापन सुधारण्यासाठी.

 

 

अटल भुजल योजनेंतर्गत समाविष्ट गावांची यादी

केंद्र सरकार आणि जागतिक बँकेच्या सूचनेनुसार प्रकल्पासाठी क्षेत्रांची निवड करताना राज्यातील अतिशोषित, शोषित आणि अंशत: शोषित पाणलोट क्षेत्रांना प्राधान्य देण्यात आले आहे. त्यानुसार राज्यातील 2013 च्या भूजल मूल्यांकन अहवालानुसार राज्यातील एकूण 189 पाणलोट क्षेत्रांपैकी 74, 4 शोषित आणि 111 अंशतः शोषित, 13 जिल्हे, 37 तालुके, 73 पाणलोट क्षेत्र, 1339 ग्रामपंचायती, 1443 गावे आहेत. निवडले आहे. केले आहे.

अटल भुजल योजनेंतर्गत समाविष्ट गावांची यादी खालील तक्त्यामध्ये दर्शविली आहे

 

हेही वाचा : LPG Gas Price  तुम्हाला 200 रुपये गॅस सबसिडी मिळते का? नाहीतर हे काम करा.

अटल भुजल योजना अनुदान

योजनेतून मिळालेल्या निधीपैकी 50 टक्के निधी केंद्र सरकार आणि उर्वरित 50 टक्के निधी जागतिक बँकेकडून अनुदान आणि प्रोत्साहनाच्या स्वरूपात दिला जाईल.

जागतिक बँकेकडून मिळणारे प्रोत्साहन अनुदानही केंद्र सरकारकडून मिळणार आहे.

राज्यस्तरीय प्रकल्प अंमलबजावणी यंत्रणेद्वारे राष्ट्रीयीकृत बँकेत एकच नोडल खाते उघडले जाईल कारण प्राप्त निधी राज्यस्तरीय प्रकल्प अंमलबजावणी यंत्रणेद्वारे प्राप्त होईल.

 

 

प्रकल्प अंमलबजावणी आणि नियंत्रण यंत्रणा

अटल भुजल योजनेतील सर्व बाबी विविध विभागांशी संबंधित असल्याने, प्रकल्प अंमलबजावणी आणि नियंत्रण सुलभ करण्यासाठी माननीय पाणीपुरवठा आणि स्वच्छता मंत्री यांच्या अध्यक्षतेखाली राज्य स्तरावर एक सर्वोच्च समिती स्थापन करण्यात येत आहे.

मुख्य सचिवांच्या अध्यक्षतेखाली राज्यस्तरीय आढावा समिती स्थापन करण्यात आली आहे.

याशिवाय जिल्हास्तरावर प्रकल्पाची अंमलबजावणी व समन्वय साधण्यासाठी संबंधित जिल्ह्याच्या पालकमंत्र्यांच्या अध्यक्षतेखाली जिल्हास्तरीय अटल भुजल योजना समिती स्थापन करण्यात आली आहे.

Leave a Comment

updates a2z