Jaldoot App केंद्र सरकारकडून ॲप प्रसारित घ्या जाणून

Jaldoot App

केंद्र सरकारकडून ॲप प्रसारित घ्या जाणून

 

 

 

आगामी काळात पाण्याच्या समस्येवर मात करण्यासाठी केंद्र सरकारने मोबाईल अॅप विकसित केले असून, त्याद्वारे मोठी समस्या दूर होणार आहे. केंद्रीय ग्रामीण विकास मंत्रालयाने ‘जलदूत अॅप’ हे मोबाईल अॅप लाँच केले आहे, जे ग्राम रोजगार सहाय्यकांना पावसाळ्यापूर्वी आणि नंतर वर्षातून दोनदा निवडक विहिरींची पाणी पातळी मोजण्यास सक्षम करेल.

 

ग्रामीण विकास राज्यमंत्री फग्गनसिंग कुलस्ते, साध्वी निरंजन ज्योती आणि पंचायत राज राज्यमंत्री कपिल मोरेश्वर पाटील यांनी संयुक्तपणे अॅप लाँच केले. मंत्रालयाने एका निवेदनात म्हटले आहे की, जलदूत अॅपचा वापर गावातील दोन किंवा तीन निवडक विहिरींची पाणी पातळी मोजण्यासाठी देशभरात केला जाईल.

हेही वाचा : Pune Ring Road  घ्या जाणून कोणत्या भागातून जाणार

 

आगामी काळात पाण्याच्या समस्येवर मात करण्यासाठी केंद्र सरकारने एक मोबाईल अॅप विकसित केले असून, त्याद्वारे मोठी समस्या दूर होणार आहे. केंद्रीय ग्रामीण विकास मंत्रालयाने ‘जलदूत अॅप’ हे मोबाइल अॅप लॉन्च केले आहे, जे ग्रामीण रोजगार सहाय्यकांना पावसाळ्यापूर्वी आणि नंतर वर्षातून दोनदा निवडक विहिरींची पाणी पातळी मोजण्यास सक्षम करेल. मंत्रालयाने एका निवेदनात म्हटले आहे की जलदूत अॅपचा वापर देशभरातील दोन किंवा तीन निवडक गावातील विहिरींची पाणी पातळी मोजण्यासाठी केला जाईल. त्यामुळे शेतीसाठी लागणाऱ्या पाण्याचा अंदाज येईल.

 

 

जलदूत अॅप

जलदूत अॅप ग्राम रोजगार सहाय्यकांना वर्षातून दोनदा निवडक विहिरींची पाणी पातळी मोजण्यास सक्षम करेल. पावसाळ्यापूर्वी आणि पावसाळ्यानंतर विहिरींची पाणी पातळी तपासली जाईल. प्रत्येक गावात पुरेसे मोजमाप बिंदू निवडले जावे, जे त्या गावाच्या भूजल पातळीचे प्रतिनिधित्व करतील.

हेही वाचा: PM पोषण शक्ती योजना संपूर्ण माहिती

 

जलदूत अॅपचा काय फायदा होईल?

जलदूत अॅप पंचायतींना विहिरींच्या पाण्याच्या पातळीची अचूक माहिती आणि डेटा देईल, ज्याचा उपयोग पुढील कार्यवाहीच्या चांगल्या नियोजनासाठी केला जाऊ शकतो. अॅप डेटा ग्रामपंचायत विकास योजना आणि महात्मा गांधी नरेगा योजनेमध्ये वापरला जाऊ शकतो. याव्यतिरिक्त, डेटा विविध संशोधन आणि इतर हेतूंसाठी वापरला जाऊ शकतो.

हेही वाचा : व्हॉट्सॲप ला बनवा पैसे कमवायचे साधन

 

देशभरात भूजल पातळी झपाट्याने घसरत आहे

अहवालानुसार, भारतात दरवर्षी सुमारे 251 घन किलोमीटर भूजल काढले जात आहे, परंतु असे असतानाही भूजल पुनर्भरणाकडे लक्ष दिले जात नाही आणि देशातील भूजल पातळी सातत्याने खालावत आहे. देशातील अनेक भागांमध्ये भूजलाचे जलद शोषण ही सर्वात मोठी चिंतेची बाब आहे आणि हे लक्षात घेऊन सरकारने जलदूत अॅप लाँच केले आहे.

 

Leave a Comment

updates a2z