चक्क माकडाच्या नावावर 32 एकर जमीन काय आहे कारण घ्या जाणून

चक्क माकडाच्या नावावर 32 एकर जमीन

काय आहे कारण घ्या जाणून

 

 

 

 

 

मानवाची उत्पती ही मकडापासून झालेली आहेत. हे मानले जाते आणि तसे बघितले असता माकड हा मानसाळलेला प्राणी आहे. बहुतेक मानवी वस्ती जवळ माकडे दिसतात. परंतु महाराष्ट्रात चक्क पूर्ण वस्ती च माकडाच्या नावावर आहेत.

शेती, जमीन आणि घरातील वाटा यावरून भांडणे नवीन नाहीत. कधी कधी हा वाद जीवघेणा ठरतो. अशी अनेक प्रकरणे वारंवार समोर येत आहेत. परंतु महाराष्ट्र धाराशिव जिल्ह्यातील बंदर गावाच्या नावावर 32 एकर जमिनीची नोंद आहे. उपळा ग्रामपंचायतीच्या भूमी अभिलेखात ३२ एकर जमीन माकडांच्या नावावर असल्याचा स्पष्ट उल्लेख आहे. सात माकडांच्या नावामुळे उपळा गावाला माकडांचा विशेष दर्जा प्राप्त झाला आहे. माकड कोणाच्या दारात गेल्यावर त्याच्याशी आदराने वागतो.

 

 

उपला गावचे सरपंच बाप्पा पडवळ म्हणाले, “जमीन माकडांच्या मालकीची असल्याचे कागदपत्रांमध्ये स्पष्टपणे नमूद केले आहे, परंतु प्राण्यांसाठी ही तरतूद कोणी आणि केव्हा केली हे माहीत नाही. पूर्वी माकडे सर्व विधींचा भाग होती. गाव आता गावात जवळपास 100 माकडे आहेत. गेल्या काही वर्षांत त्यांची संख्या कमी होत चालली आहे कारण ते जास्त काळ जागी राहत नाहीत.” या जागेवर वनविभागाने वृक्षारोपणाचे काम केले असून, या भूखंडावर एक रिकामे घरही होते, ते आता कोसळले असल्याचे त्यांनी सांगितले.

हेही वाचा: देशातली पहिली इथेनॉल कार लाँच शेतकऱ्यांचे उत्पन्न वाढणार

“आधी गावात लग्न झाल्यावर माकडांना भेटवस्तू दिल्या जायच्या आणि मगच समारंभ सुरू व्हायचा. आता ही प्रथा तितकीशी पाळली जात नाही. गावकरी माकडांना त्यांच्या दारात आल्यावरच खाऊ घालतात. उपला गावचे सरपंच बाप्पा पडवळ म्हणाले, “त्यांना कोणीही खाण्यास मनाई करत नाही. त्यांना हव तस मोकल्यापणाने वावरता येत. माकड आणि त्यांच्यात जिव्हाळा आहेत.”

Leave a Comment

updates a2z