Pune Ring Road  घ्या जाणून कोणत्या भागातून जाणार

Pune Ring Road

घ्या जाणून कोणत्या भागातून जाणार

 

 

 

 

 

पुणे रिंग रोडची संकल्पना 2007 मध्ये शहर आणि उपनगरांमधील संपर्क वाढविण्यासाठी करण्यात आली होती. मात्र, निधीअभावी हा प्रकल्प रखडला होता. सप्टेंबर 2021 मध्ये, महाराष्ट्र सरकारने बांधकाम आणि भूसंपादन खर्चासह 173 किमी लांबीच्या रिंग रोड प्रकल्पासाठी 26,831 कोटी रुपये मंजूर केले होते.

 

 

प्रस्तावित रिंग रोडमुळे सुमारे 25% प्रदूषण कमी होण्यास आणि परिसरातील सामाजिक-आर्थिक विकासाला चालना मिळण्यास मदत होईल. सासवड, नाशिक, अहमदनगर, कोकण आणि मुंबई सारख्या भागाकडे जाणारी वाहने शहरातून जातात, त्यामुळे वाहतूक कोंडी आणि वायू आणि ध्वनी प्रदूषण होते म्हणून या प्रकल्पामुळे पुण्यातील रस्ते संपर्क सुधारेल. रिंग रोडमुळे प्रवासाचा वेळ आणि अंतर लक्षणीयरीत्या कमी होईल. यामध्ये सुमारे १५५४.६४ हेक्टर जमीन संपादित केली जाणार आहे. पुणे महानगर प्रदेश विकास प्राधिकरणाने (PMRDA) चाकण ते नगर रस्ता या ३२ किमी लांबीच्या पुणे रिंगरोड विभागाच्या विकास कामाला सुरुवात केली आहे.

 

हेही वाचा: PM पोषण शक्ती योजना संपूर्ण माहिती

 

पुणे रिंगरोड हा आठ पदरी द्रुतगती मार्ग म्हणून विकसित करण्यात येणार आहे. यामध्ये वाहनाचा कमाल वेग ताशी १२० असेल.महाराष्ट्र सरकारने पुण्यातील रिंगरोडसाठी २६,८३१ कोटी रुपये मंजूर केले होते. रिंगरोडच्या बहुप्रतिक्षित बांधकामाशी संबंधित चार संकुलांना मंजुरी देण्याचा प्रस्ताव सार्वजनिक बांधकाम विभागाने जारी केला आहे. पब्लिक प्रायव्हेट पार्टनरशिप (PPP) मधून रिंगरोड प्रकल्प विकसित केला जात आहे.

 

 

मेगा-प्रोजेक्टच्या पहिल्या पॅकेजमध्ये पुणे-सोलापूर रस्त्यावर सोलू ते सोरतवर्दी या २९.८ किमी अंतराच्या बांधकामाचा समावेश असेल. या पॅकेजवर 3,523 कोटी रुपये खर्च केले जाणार आहेत.

दुसऱ्या पॅकेजमध्ये सोरतवाडी ते वाळवे या ३६.७३ किमी लांबीच्या रस्त्याच्या बांधकामाचा समावेश असेल.

 

हेही वाचा : व्हॉट्सॲप ला बनवा पैसे कमवायचे साधन

 

दुसऱ्या पॅकेजवर सुमारे ४,४९५ कोटी रुपये खर्च केले जातील. पुणे रिंगरोड प्रकल्पाच्या तिसऱ्या टप्प्यात आळंद-मरकल मार्गावरील उर्स ते सोलू या 38.34 किमी लांबीच्या बांधकामाचा समावेश असेल. चौथ्या पॅकेजमध्ये ६८.८ किमी रस्ते बांधणीचा समावेश असेल. पुणे रिंगरोडच्या बांधकामामुळे शहरातील एकूण रहदारी कमी होईल आणि ये-जा करणे सोपे होईल.

 

 

जिल्ह्यातील या गावातून जाणार रिंगरोड-

 

खेड, मावळ, हवेली, पुरंदर आणि भोर या पाच तालुक्यांमधून जाणारा हा रस्ता सुमारे 103 किमी लांब आणि 110 मीटर रुंद आहे. जिल्ह्याच्या पश्चिम भागात या मार्गाच्या मतमोजणीला सुरुवात झाली आहे. त्यानंतर पूर्व भागातही रिंगरोड बांधण्यास शासनाने मंजुरी दिली आहे.

 

हा मार्ग पुणे सातारा रोडवरील वरवे बुद्रुक येथून सुरू होऊन पुणे-मुंबई द्रुतगती मार्गावर उर्सपर्यंत पोहोचेल.

 

हेही वाचा : सरकारचा मोठा निर्णय मिळणार ‘इतकी’ आर्थिक मदत

 

पूर्वेकडील भागात हा मार्ग असेल

 

पुणे-मुंबई द्रुतगती महामार्ग नाशिक, सोलापूर आणि सातारा महामार्गांना जोडेल

 

 

मावळ, खेड, हवेली, पुरंदर आणि भोर तालुक्यांतील 46 गावातून ती जाणार आहे

 

सहा पदरी महामार्गामध्ये एकूण 7 बोगदे, 7 अंडरपास, दोन नदी ओलांडणारे पूल आणि दोन रेल्वे लाईन आहेत.

 

 

मावळ, खेड, हवेली, पुरंदर आणि भोर तालुक्यांतील 46 गावातून ती जाणार आहे

 

सहा पदरी महामार्गामध्ये एकूण 7 बोगदे, 7 अंडरपास, दोन नदी ओलांडणारे पूल आणि दोन रेल्वे लाईन आहेत.

 

 

पुणे रिंग रोड मॅप, रूट्स आणि कनेक्टिव्हिटी (पुणे रिंग रोड मॅप, रूट्स आणि कनेक्टिव्हिटी)

परिपत्रक, 173 किमी रस्ता मार्ग केवळ शहरातील खराब प्रवासाची परिस्थिती सुधारेल असे नाही तर रिंगरोडच्या मंजूर संरेखनसह 29 रिअल इस्टेट मार्केटमध्ये गुंतवणुकीचे मार्ग देखील खुले करेल. एकदा रस्ता कार्यान्वित झाल्यानंतर, ही सूक्ष्म बाजारपेठ संपूर्ण शहरात सुलभ कनेक्टिव्हिटीसह गृहनिर्माण केंद्र म्हणून उदयास येण्याची शक्यता आहे. हे कल्याणी नगर, कोरेगाव पार्क, विमान नगर, मगरपट्टा इत्यादी प्रमुख केंद्रांमधील मालमत्तेच्या किमती देखील कमी करू शकते. याव्यतिरिक्त,

 

हेही वाचा : PM स्वामित्व योजना घ्या जाणून संपूर्ण माहिती

रिंगरोड शहरातून जाणारे सहा प्रमुख महामार्ग जोडेल:

पुणे-बेंगळुरू महामार्ग (NH-48)

पुणे-नाशिक महामार्ग (NH-60)

पुणे-मुंबई महामार्ग (NH-48)

पुणे-सोलापूर महामार्ग (NH-65)

पुणे-अहमदनगर महामार्ग (NH-753F)

पुणे-सासवड-पालखी रस्ता (NH-965)

 

 

टप्पे आणि महामार्ग लांबी

टप्पा 1 पुणे-सातारा रोड ते पुणे-नाशिक रोड थेऊरफाटा – NH 9 – केसनांद – वाघोली – चर्होली – भावडी – तुळापूर – आळंदी – केळगाव – चिंबळी – NH 50 46 किमी

 

फेज 2 पुणे-आळनदी रोड ते हिंजवडी रोड NH 50 – चिंबळी मोई – निघोजे – सांगुर्डे – शेलारवाडी – चांदखेड – पाचणे – पिंपळोली – रिहे – घोटवडे – पिरंगुटफाटा 48 कि.मी.

 

फेज 3 हिंजवडी रोड ते पुणे-शिवणे रोड पिरंगुटफाटा-भुगाव-चांदणी चौक-आंबेगाव-कात्रज 21 कि.मी.

 

टप्पा 4 पुणे-शिवणे रोड ते पुणे-सातारा रोड आंबेगाव-कात्रज-मांगडेवाडी-वडाचीवाडी-होळकरवाडी-वडकीनाका-रामदरा-थेऊरफाटा-NH 9 11 किमी

Leave a Comment

updates a2z