रेपो दरात वाढ बँकांचा ग्राहकांना मोठा झटका

रेपो दरात वाढ

बँकांचा ग्राहकांना मोठा झटका

 

 

 

यूएस फेड रिझर्व्ह ( US Fed Reserve)च्या पावलावर पाऊल ठेवत आरबीआयनेही कर्जदारांची झोप उडवली आहे. ३० सप्टेंबर रोजी रिझर्व्ह बँकेने रेपो दरात दीड टक्के वाढ जाहीर करून सर्वसामान्यांच्या खिशावर बोजा वाढवला आहे. मध्यवर्ती बँकेच्या पावलावर पाऊल ठेवत, देशातील सर्वात मोठ्या बँका, स्टेट बँक ऑफ इंडिया (SBI) आणि HDFC बँक यांनी कर्जदरात वाढ करण्याची घोषणा केली. आरबीआयने पतधोरणाच्या बैठकीत रेपो दरात ०.५० टक्क्यांनी वाढ केल्यानंतर बँकांनीही व्याजदर वाढवले ​​आहेत. भारतीय रिझर्व्ह बँकेने महागाई नियंत्रित करण्यासाठी रेपो पॉलिसी रेट 0.5 टक्क्यांनी वाढवून 5.9 टक्के केला आहे.

 

 

देशातील अग्रगण्य गृहकर्ज पुरवठादार एचडीएफसी लिमिटेड HDFC ने सणासुदीच्या काळात ग्राहकांना आणखी एक झटका दिला आहे. रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडिया (RBI) ने शुक्रवारी रेपो दरात 50 बेसिस पॉइंट्स (bps) ने वाढ केली. त्यानंतर रेपो दर 5.9 टक्के झाला. यानंतर एचडीएफसी लिमिटेडने शुक्रवारी कर्जदरात ५० बेसिस पॉइंट्सने वाढ केली. HDFC ने गेल्या 5 महिन्यात एकूण 7 वेळा दर वाढवले ​​आहेत. याशिवाय इतर बँकांनीही त्यांचे व्याजदर वाढवण्याची घोषणा केली आहे.

हेही वाचा: LPG Gas Price  तुम्हाला 200 रुपये गॅस सबसिडी मिळते का? नाहीतर हे काम करा.

 

व्याजदर वाढल्याने एचडीएफसीकडून गृहकर्ज घेणाऱ्यांच्या ईएमआयमध्ये वाढ होईल. आरबीआयने रेपो दरात वाढ केल्यानंतर आता एचडीएफसी, एसबीआय आणि इतर बँकांनीही त्यांचे व्याजदर वाढवले ​​आहेत.

 

 

 

आतापासून नवीन दर

HDFC ने हाऊसिंग लोनवरील रिटेल प्राइम लेंडिंग रेट (RPLR) मध्ये 50 बेस पॉईंट्सने वाढ केली आहे. ही दरवाढ 1 ऑक्टोबर 2022 पासून लागू होईल,” असे कंपनीने एका निवेदनात म्हटले आहे.

हेही वाचा : Jaldoot App केंद्र सरकारकडून ॲप प्रसारित घ्या जाणून

 

इतर बँकाही वाढल्या

SBI च्या वेबसाइटवर दिलेल्या माहितीनुसार, EBLR आणि रेपो-लिंक्ड लेंडिंग रेट (RLLR) मध्ये 0.50 टक्क्यांनी वाढ करण्यात आली आहे. त्यानंतर आता हे दर अनुक्रमे ८.५५ टक्के आणि ८.१५ टक्के झाले आहेत. ही वाढ आजपासून लागू झाली आहे. त्याच वेळी, बँक ऑफ इंडियाने RBLR 8.75 टक्क्यांपर्यंत वाढवला आहे. ICICI बँकेचा EBLR 9.60 टक्क्यांपर्यंत वाढला आहे.

 

EMI किती वाढेल?

समजा तुम्ही 20 लाख रुपयांचे गृहकर्ज घेतले आहे. कर्जाची मुदत 20 वर्षे आहे. आता तुम्हाला 8% व्याज दराने एका महिन्यात 16,729 रुपयांचा EMI भरावा लागेल. पूर्वी ते 7.5 टक्के व्याज दराने तुमचा मासिक ईएमआय म्हणून 16,112 रुपये होते. म्हणजेच अशा प्रकारे तुमचे मासिक गृह कर्ज 617 रुपयांनी वाढले आहे. नवीन व्याजदरावर तुम्हाला एकूण 20,14,912 रुपये व्याज द्यावे लागेल. पूर्वी एकूण 18,66,846 रुपये व्याज होते. म्हणजेच, तुम्हाला एकूण 1,48,066 रुपये अतिरिक्त व्याज द्यावे लागेल.

हेही वाचा: Pune Ring Road  घ्या जाणून कोणत्या भागातून जाणार

 

RBI मधील तीन सदस्य आणि तीन बाह्य तज्ञांचा समावेश असलेल्या चलनविषयक धोरण समितीने (MPC) शुक्रवारी प्राइम लेंडिंग रेट किंवा रेपो रेट 5.90 टक्क्यांपर्यंत वाढवला, जो एप्रिल 2019 नंतरचा सर्वोच्च आहे. मे महिन्यातील पहिल्या अनियोजित मध्यावधी बैठकीपासून एकत्रित व्याजदर वाढ आता 190 बेसिस पॉईंट्सवर आहे आणि जगभरातील प्रमुख अर्थव्यवस्था मागणी वाढवून महागाई रोखण्यासाठी अशीच आक्रमक भूमिका घेत आहेत.

Leave a Comment

updates a2z