सुप्रीम कोर्टचा केंद्र सरकार आणि RBI ला नोटीस नोटाबंदीचे काय आहे हे प्रकरण घ्या जाणून

सुप्रीम कोर्टचा केंद्र सरकार आणि RBI ला नोटीस

नोटाबंदीचे काय आहे हे प्रकरण घ्या जाणून

 

 

 

 

 

 

2016 मध्ये 500 आणि 1000 रुपयांच्या नोटा चलनातून रद्द करण्याच्या निर्णयावर सर्वोच्च न्यायालयाने बुधवारी केंद्र आणि रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडिया (RBI) यांना सर्वसमावेशक शपथपत्र दाखल करण्यास सांगितले.

 

सर्वोच्च न्यायालयाच्या घटनापीठाने बुधवारी केंद्र आणि रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाला (आरबीआय) ५०० आणि १००० रुपयांच्या नोटा चलनातून बाद करण्याच्या निर्णयाबाबत प्रतिज्ञापत्र दाखल करण्यास सांगितले आणि ते म्हणाले की, सरकारला अधिकार आहेत की नाही ते पाहावे. RBI कायद्याच्या कलम 26 अंतर्गत असे करा.

 

न्यायमूर्ती एसए नझीर, बीआर गवई, एएस बोपण्णा, व्ही रामसुब्रमण्यम आणि बीव्ही नागरथना यांचा समावेश असलेल्या पाच न्यायाधीशांच्या खंडपीठाने केंद्र आणि आरबीआयला सर्वसमावेशक प्रतिज्ञापत्र दाखल करण्यास सांगितले आणि अद्याप नोटीस जारी न केलेल्या अन्य याचिकांना देखील नोटीस बजावली. खंडपीठाने याचिकाकर्त्यांना या प्रकरणात सर्वसमावेशक प्रतिसाद दाखल करण्यास सांगितले आणि 9 नोव्हेंबरला सुनावणी निश्चित केली.

हेही वाचा: एक्सेल शिकत आहात जाणून घ्या ‘या’ उपयुक्त ट्रिक्स

 

युक्तिवादादरम्यान, अॅटर्नी जनरल आर वेंकटरामानी यांनी खंडपीठाला सांगितले की सहा वर्षांनंतर हा मुद्दा शैक्षणिक बनला आहे आणि या प्रकरणात काहीही राहिलेले नाही.

 

 

तथापि, याचिकाकर्त्यांनी, ज्येष्ठ वकील आणि माजी अर्थमंत्री पी चिदंबरम आणि ज्येष्ठ वकील श्याम दिवाण यांनी युक्तिवाद केला की सरकारकडे कार्यकारी आदेशाद्वारे चलनातील नोटा रद्द करण्याचा अधिकार नसल्यामुळे भविष्यातही हे मुद्दे संबंधित आहेत.

 

1978 च्या नोटाबंदीचा उल्लेख करून, चिदंबरम म्हणाले की 2016 च्या निर्णयाच्या विपरीत, नोटाबंदी संसदेच्या वेगळ्या कायद्याद्वारे केली गेली आणि “रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडिया कायद्याच्या कलम 24 आणि 26 चा वापर करन्सी नोटा बंद करण्यासाठी केला जाऊ शकतो की नाही हा कायदेशीर मुद्दा आहे. जर हा प्रश्न निकाली निघाला नाही तर भविष्यात सरकार त्याचीच पुनरावृत्ती करू शकते.”

 

मात्र, अॅटर्नी जनरल यांनी या सादरीकरणाला विरोध केला आणि हा मुद्दा आता अप्रासंगिक झाला असल्याचे त्यांनी सांगितले.

हेही वाचा: शेत जमीन विकत घेताना कोणत्या गोष्टी पाहणे गरजेचे. घ्या जाणून

 

“मुद्दा हा आहे की सरकारचे शहाणपण हा या प्रकरणाचा एक पैलू आहे आणि लक्ष्मण रेखा कोठे आहे हे आम्हाला माहित आहे. परंतु ते कोणत्या पद्धतीने केले जाते आणि कार्यपद्धती या गोष्टी तपासल्या जाऊ शकतात. परंतु त्यासाठी आपल्याला ऐकणे आवश्यक आहे. न्यायमूर्ती नागरथना म्हणाले.

 

सॉलिसिटर जनरल तुषार मेहता म्हणाले की सरकारने घेतलेल्या आर्थिक निर्णयांच्या संदर्भात न्यायालयांनी समानुपातिकतेचा सिद्धांत लागू केलेला नाही.

हेही वाचा: पीएफचे नियम बदलले घ्या जाणून माहिती

 

सरकारने हा निर्णय कसा घेतला याकडे लक्ष वेधत चिदंबरम म्हणाले, “सरकारकडून ७ नोव्हेंबरला पत्र मिळाल्यानंतर, ८ नोव्हेंबर २०१६ रोजी आरबीआय बोर्डाची दिल्लीत बैठक झाली. ५०० आणि १००० रुपयांच्या नोटा चलनातून बाद करण्याची शिफारस करणारा ठराव मंजूर करण्यात आला. नोटाबंदी केली. आरबीआयची शिफारस कॅबिनेटकडे पाठवण्यात आली आणि काही मिनिटांतच ती स्वीकारण्यात आली.”

 

“रात्री 8 वाजता पंतप्रधानांनी प्रसारण केले आणि घोषणा केली. हे सर्व 24 तासांच्या आत ठरवण्यात आले. एवढ्या तीव्रतेचा निर्णय एवढ्या वेगाने घेता येईल का? सरकारने 7 नोव्हेंबर रोजी दिलेले पत्र रेकॉर्डवरही नाही. येथे प्रलंबित आहे, या प्रकरणात सरकार जे काही करू शकते ते सर्व संबंधित फायली या न्यायालयासमोर ठेवणे आहे,” ते पुढे म्हणाले.

 

“रात्री 8 वाजता पंतप्रधानांनी प्रसारण केले आणि घोषणा केली. हे सर्व 24 तासांच्या आत ठरवण्यात आले. एवढ्या तीव्रतेचा निर्णय एवढ्या वेगाने घेता येईल का? सरकारने 7 नोव्हेंबर रोजी दिलेले पत्र रेकॉर्डवरही नाही. येथे प्रलंबित आहे, या प्रकरणात सरकार जे काही करू शकते ते सर्व संबंधित फायली या न्यायालयासमोर ठेवणे आहे,” ते पुढे म्हणाले.

हेही वाचा: राज्यात अनेक ठिकाणी पाऊस  पुढील काही दिवस पावसाचा अंदाज

 

चिदंबरम पुढे म्हणाले की, “15 लाख आणि 44 हजार कोटी रुपयांच्या नोटा चलनातून बाद करण्यात आल्या. दररोज 11 कोटी लोक रांगेत उभे होते. जिल्हा सहकारी बँकांना नोटा बदलून देण्याची परवानगी नव्हती. शेतकऱ्यांकडे खत किंवा बियाणे खरेदी करण्यासाठी निधीची कमतरता होती. मजुरी नव्हती. पैसे दिले. अर्थव्यवस्था ठप्प झाली. एटीएम मशिनमध्ये 2,000 रुपयांच्या चलनी नोटा वितरीत करण्यासाठी आवश्यक यंत्रणा नसणे हे किती घाईघाईने निर्णय घेण्यात आले हे दिसून येते.”

 

16 डिसेंबर 2016 रोजी तत्कालीन सरन्यायाधीश टी.एस. ठाकूर यांच्या अध्यक्षतेखालील खंडपीठाने निर्णयाच्या वैधतेचा प्रश्न आणि इतर मुद्दे अधिकृत निर्णयासाठी पाच न्यायाधीशांच्या मोठ्या खंडपीठाकडे पाठवले होते. आता केंद्र सरकार आणि RBI ला सर्वोच्च न्यायालयाने प्रतिज्ञापत्र दाखल करण्यास सांगितले आहे.

Leave a Comment

updates a2z