शेत जमीन विकत घेताना कोणत्या गोष्टी पाहणे गरजेचे. घ्या जाणून

शेत जमीन विकत घेताना कोणत्या गोष्टी पाहणे गरजेचे.

घ्या जाणून

 

 

 

 

शेतात उत्पादन कमी होत असले तरी शेतजमीन मिळविण्याची स्पर्धा आहे. केंद्र सरकार शेतकऱ्यांचे उत्पन्न दुप्पट करण्यासाठी प्रयत्नशील असून नवनवीन योजनाही राबवत आहे. त्यामुळे अनेक लोक शेतीकडे वळत आहेत. मात्र जमीन खरेदी करताना अनेकांची फसवणूक केली जाते.

 

 

शेतजमीन दुसऱ्याच्या नावावर विकत घेतली, तर दुसरा शेतकरी त्यावर शेती करतो. अशा गोष्टी घडतात पण समोर येत नाहीत. अशा परिस्थितीत जमिनीच्या किमतीपेक्षा जास्त पैसे मोजावे लागतात. यामुळे आज आपण जाणून घेणार आहोत की जमीन खरेदी करताना कोणत्या गोष्टी लक्षात ठेवल्या पाहिजेत. जमीन खरेदी करताना सर्वप्रथम रस्ता कुठे आहे, त्याचा आकार काय आहे, या गोष्टी छोट्या, पण आवश्यक वाटतात.

हेही वाचा: राज्यात अनेक ठिकाणी पाऊस  पुढील काही दिवस पावसाचा अंदाज

 

शेत रस्ता

जमीन नापीक असल्यास नकाशात जमिनीचा मार्ग दाखविला आहे. परंतु जर जमीन शेती केलेली नसेल आणि रस्ता खाजगी असेल तर रस्त्यासाठी दाखविलेल्या जमिनीवर व संबंधित मालकाला हरकत नाही याची खात्री करावी.

हेही वाचा: पीएफचे नियम बदलले घ्या जाणून माहिती

 

राखीव जमीन

सरकारने या जमिनीवर कोणतेही आरक्षण ठेवायला नको होते. उदा. हिरवा पट्टा, पिवळा पट्टा वगैरे नसल्याची खात्री करा. याशिवाय, उताराचा मूळ मालक आणि वास्तविक वाहवत दार वेगळे आहेत याचीही खात्री करावी.

हेही वाचा: महाराष्ट्र कुक्कुट पालन कर्ज योजना

 

सात बारा उतारा वरील नाव

उतारा वरील नावे विक्रेत्याची असल्याची खात्री करा. जर त्यात मृत व्यक्तीचे, माजी मालकाचे किंवा इतर वारसाचे नाव असेल तर ते कायदेशीररित्या काढले जाणे आवश्यक आहे. याव्यतिरिक्त, जमिनीवर कोणत्याही बँकेचे कर्ज नाही याची खात्री करणे आवश्यक आहे. न्यायालयात प्रलंबित प्रकरण असल्यास, त्या प्रकरणातील संदर्भ तपासा. यासाठी वकिलाचा सल्ला घेणे केव्हाही चांगले.

हेही वाचा: Sail Pension Scheme जाणून घ्या संपूर्ण माहिती

 

जमिनीचा विस्तार

नकाशानुसार शेतजमिनीची हद्द आहे की नाही हे तपासावे लागेल. त्याचबरोबर शेजारील जमीन मालकाची याबाबत कोणतीही हरकत नाही याचीही काळजी घ्यावी. उद्धरणाचे इतर अधिकार या विभागात इतर नावे असल्यास, त्यांच्याबद्दल शोधणे महत्त्वाचे आहे. फार्म हाऊस व्यतिरिक्त इतर कोणत्याही जमिनीवर बांधकाम करायचे असल्यास बांधकामाच्या प्रकारानुसार जमीन शेतीमुक्त करणे आवश्यक आहे. त्याच बरोबर शेतजमिनीतून नियोजित महामार्ग, रस्ता वगैरे तर नाही ना किंवा त्या जमिनीवर खुणा झाल्या आहेत ना, याचीही खातरजमा करणे आवश्यक आहे.

 

हेही वाचा: Stand Up India Loan योजना अर्ज प्रक्रिया

 

खरेदी खत

दुय्यम अंमलबजावणी कार्यालयात आवश्यक कागदपत्रांची पूर्तता करून आणि शुल्क भरून खरेदी करणे आवश्यक आहे. काही वेळानंतर तुम्ही खरेदी केलेल्या जमिनीचा नकाशा आणि तुमच्या नावाची नोंद उतार्‍यात आहे की नाही हे तपासावे. मूळ जमीन मालकाने आर्थिक व्यवहार पूर्ण केल्याशिवाय खरेदी करू नये.

Leave a Comment

updates a2z