जमिनीचे कागदपत्र हरवले असता करा हे काम नाहीतर बसेल मोठा फटका

जमिनीचे कागदपत्र हरवले असता करा हे काम

नाहीतर बसेल मोठा फटका

 

 

 

 

 

 

 

 

मालमत्तेच्या खरेदी-विक्रीमध्ये जमिनीची कागदपत्रे खूप महत्त्वाची भूमिका बजावतात. गहाळ कागदासह मालमत्ता विकणे (Lost Document) हे सोपे काम नाही. जमिनीची कागदपत्रे ही तुमची सर्वात महत्त्वाची कागदपत्रे आहेत. मालमत्तेची कागदपत्रे नसल्यामुळे तुम्हाला खूप त्रास होऊ शकतो. वर्षानुवर्षे तुमची मालमत्ता, तुमचे घर, ती तुमची मालमत्ता असल्याचा कोणताही पुरावा नसलेली मालमत्ता, हा मोठा धक्का आहे. अशा परिस्थितीत त्याची काळजी घेणे ही मोठी जबाबदारी असते. परंतु जर कोणत्याही परिस्थितीत तुमच्या जमिनीची कागदपत्रे हरवली तर काही सावधगिरीची पावले आहेत जी तुम्ही त्वरित उचलली पाहिजेत.

 

 

पोलिसात गुन्हा दाखल करा

जर तुम्हाला तुमच्या मालमत्तेची कागदपत्रे मिळाली नाहीत तर तुम्ही प्रथम पोलिसात एफआयआर दाखल करा. त्यांना सांगा तुमच्या मालमत्तेची कागदपत्रे उपलब्ध नाहीत. एफआयआरची प्रत सोबत ठेवा. लक्षात ठेवा की केवळ मालमत्तेचा मालकच मालमत्तेच्या कागदपत्रांच्या संदर्भात एफआयआर दाखल करू शकतो. ऑनलाइन एफआयआर (online FIR) नोंदणीची सुविधाही काही शहरांमध्ये उपलब्ध आहे.

हेही वाचा: एकदा टाकी फुल करा आणि मिळवा या कारचा दमदार मायलेज

 

वर्तमानपत्रात सूचना (Notice) प्रकाशित करा

एकदा तुम्ही एफआयआर दाखल केल्यानंतर, तुम्हाला कोणत्याही प्रादेशिक वृत्तपत्रात मालमत्तेची कागदपत्रे हरवल्याबद्दल जाहिरात प्रसिद्ध करावी लागेल. तुमची संपर्क माहिती आणि मालमत्तेचे तपशील जाहिरातीत टाका. जेणेकरून कोणाला ते सापडले तर तो तुमच्यापर्यंत आणू शकेल.

हेही वाचा: आता WhatsApp वर डाउनलोड करा  Aadhaar आणि PAN card

 

शेअर सर्टिफिकेटसाठी अर्ज करा

तुमच्या एफआयआरच्या आधारे तुम्ही हाऊसिंग सोसायटीकडून शेअर सर्टिफिकेटसाठी अर्ज करू शकता. तुमच्या अर्जानंतर अधिकृत रेसिडेंट वेल्फेअर असोसिएशन सोसायटीची बैठक बोलावते आणि तुमच्या नुकसानीच्या पुराव्यासाठी एफआयआर तपासते. तुमचा अर्ज मंजूर झाल्यास, हाऊसिंग असोसिएशन फी आकारेल आणि त्या बदल्यात तुम्हाला शेअर सर्टिफिकेट देईल. तसेच, त्यांच्याकडून NOC नो-डॅमेज प्रमाणपत्राची मागणी करा कारण ते पुढील व्यवहारांमध्ये महत्त्वाची भूमिका बजावते.

हेही वाचा: पाणी पुरवठा योजनेस 38 कोटी मंजूर वाचा संपूर्ण माहिती

 

डुप्लिकेट विक्री करार मिळवा

शेवटची पायरी म्हणजे मालमत्तेच्या विक्री कराराची डुप्लिकेट प्रत मिळवणे. यासाठी तुम्हाला पोलिस तक्रारीची प्रत, जाहिरातीची प्रत, शेअर सर्टिफिकेट आणि नोटरीकृत प्रतिज्ञापत्र अशी सर्व कागदपत्रे रजिस्ट्रार कार्यालयात जमा करावी लागतील. कारण मालमत्तेच्या व्यवहाराशी संबंधित सर्व नोंदी त्या विशिष्ट कार्यालयात ठेवल्या जातील. त्यानंतर तुम्हाला फी भरावी लागेल आणि ते विक्री कराराची डुप्लिकेट प्रत जारी करतील.

हेही वाचा: देशातली पहिली इथेनॉल कार लाँच शेतकऱ्यांचे उत्पन्न वाढणार

 

बँकेतून पेपर गहाळ झाल्यास

जर तुमची कागदपत्रे बँकेत जमा केली गेली आणि तेथे हरवली, तर तुमच्या मालमत्तेच्या डीडची नक्कल केल्याबद्दल संपूर्ण नुकसानभरपाई (compensation from bank) देण्याची जबाबदारी पूर्णपणे बँकेची आहे. तुम्ही बँकेकडून भरपाईचा दावा करू शकता. तुमचे ओळखपत्र सुरक्षित ठेवणे हे बँकेचे कर्तव्य आहे आणि निष्काळजीपणासाठी त्यांना दंड होऊ शकतो.

Leave a Comment

updates a2z