50 हजार प्रोत्साहन अनुदान योजना ‘या’ अटीपासून आता होणार सुटका

50 हजार प्रोत्साहन अनुदान योजना

‘या’ अटीपासून आता होणार सुटका

 

 

 

 

 

सरकारने शेतकऱ्यांसाठी महात्मा ज्योतिबा फुले कर्जमाफी योजना महाराष्ट्र 2022 योजना लागू केली आहे. या योजनेंतर्गत नियमित कर्ज भरणाऱ्या शेतकऱ्यांना प्रोत्साहनपर लाभ मिळतात.या योजनेतील जाचक अटी रद्द करण्याची मागणी आमदार संजय गायकवाड यांनी मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांच्याकडे केली होती. त्यांच्या प्रयत्नांना यश आले आहे आणि या योजनेतील जाचक अटी परतवून लावल्या आहेत. त्यामुळे बुलढाणा जिल्ह्यासह राज्यातील लाखो वंचित शेतकरी या योजनेचा लाभ घेण्यास पात्र होणार आहेत.

हेही वाचा: थेट चंद्रावर घेऊन जाणार, बायकोचे स्वप्न पूर्तीसाठी काही पण…

 

काही अटींमुळे अतिवृष्टीमुळे नुकसान झालेल्या शेतकऱ्यांना नियमित पीककर्ज भरणाऱ्या शेतकऱ्यांना 50 हजार रुपयांपर्यंतचे प्रोत्साहनपर अनुदान मिळत नव्हते. दरम्यान, हे लक्षात घेऊन लवकरच अशा पूर आणि अतिवृष्टीमुळे नुकसान झालेल्या शेतकऱ्यांना या योजनेतून वगळले जाणार नाही. याबाबतचा शासन निर्णय पुढील मंत्रिमंडळ बैठकीत घेण्याच्या सूचना मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांनी दिल्या आहेत. या संदर्भात खासदार दारिशेल माने, आमदार प्रकाश आबिटकर यांनी निवेदन दिले होते की, लाखो शेतकरी या अनुदानापासून वंचित असल्याचे त्यांनी मुख्यमंत्र्यांना सांगितले आहे.

हेही वाचा: चिप्स दिले नाही तर माकडाने केली फजिती व्हिडिओ होतोय व्हायरल

 

योजनेद्वारे जाचक परिस्थितीचे निर्मूलन-

 

महात्मा ज्योतिबा फुले कर्जमुक्ती योजना 2019 अंतर्गत सरकारने प्रोत्साहन योजना सुरू केली. या योजनेबाबत, 22 जून 2022 च्या नियमानुसार, मंत्रिमंडळाने निकष जाहीर केले होते. रुपये प्रोत्साहनपर लाभ देण्याचा निर्णय घेण्यात आला. मात्र, गेल्या तीन वर्षांची जिल्ह्यातील पीक स्थिती पाहता मोजकेच शेतकरी या योजनेसाठी पात्र असल्याचे निदर्शनास आले. ही बाब बुलडाण्याचे आमदार संजय गायकवाड यांना समजताच त्यांनी मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांच्याकडे जाचक अटी रद्द करण्याची मागणी केली. त्याची दखल घेत मुख्यमंत्री शिंदे यांनी मूळ निर्णय बाजूला ठेवला आहे. गायकवाड यांनी आज 29 ऑक्टोबर रोजी सायंकाळी प्रसिद्धीपत्रक जारी केले.

हेही वाचा: जाणून घ्या काय आहे हॉलिवूड मध्ये वापरले जाणारे VFX तंत्रज्ञान? तुम्हालाही मिळू शकते काम करण्याची संधी

 

सन 2017 ते 2019-20 या तीन आर्थिक वर्षांत नियमित कर्ज परतफेडीची अट रद्द करून कोणत्याही दोन वर्षांत नियमित कर्जफेड करणाऱ्या शेतकऱ्यांना महात्मा ज्योतिबा फुले कर्ज मुक्ती योजनेंतर्गत प्रोत्साहनपर रक्कम देण्याचा निर्णय घेण्यात आला आहे. गायकवाड यांनी प्रसिद्धीपत्रकात नमूद केले आहे. या सुधारित आदेशामुळे बुलढाणा जिल्ह्यातील 21 हजार शेतकरी अनुदानास पात्र ठरले आहेत.

Leave a Comment

updates a2z