एक शेतकरी एक डीपी योजना वाचा संपूर्ण माहिती

एक शेतकरी एक डीपी योजना

वाचा संपूर्ण माहिती

 

 

 

 

 

 

 

मित्रांनो, गेल्या चार वर्षांपासून महाराष्ट्रातील शेतकरी या योजनेची वाट पाहत आहेत. एका शेतकऱ्याला एका DP म्हणजेच HDVS ला जोडण्याच्या योजनेचा 17 मार्च 2012 रोजी एक महत्त्वाचा शासन निर्णय घेण्यात आला आहे. या सरकारच्या माध्यमातून शेतकर्‍यांना एकदा माहिती कळविण्याचा प्रयत्न करू. निर्णय. 2018 मध्ये केलेल्या काही महत्त्वाच्या घोषणा पाहिल्या तर, त्यापैकी एक महत्त्वाची घोषणा म्हणजे शेतकर्‍यांना नवीन वीज जोडणी देण्याची तरतूद म्हणजे दोन लाख 44 हजार शेतकर्‍यांना HDVS कनेक्शन दिले जातील. शेतकऱ्यांना उच्च दाब वितरण प्रणालीद्वारे वीज पुरवठा करण्यात येणार आहे. त्यात पाहिले तर प्रत्येक शेतकऱ्याने स्वतंत्र डीपी देण्याची तरतूद करण्यात आली होती.

 

एक लाख सौर पंप देण्याची घोषणाही करण्यात आली, ज्यासाठी सौर मुख्यमंत्री कृषी पंप योजना सुरू करण्यात आली. मुख्यमंत्री सौर कृषी पंप योजनेच्या शुभारंभ आणि अंमलबजावणी दरम्यान, एचडीव्हीएस वितरण प्रणालीद्वारे अनेक शेतकऱ्यांना डीपी देखील वितरित करण्यात आले. मात्र मार्च 2018 पर्यंत दुय्यम प्रतीक्षेत असलेल्या शेतकऱ्यांना ट्रान्सफॉर्मरचे वाटप करण्यात आले नाही. 2019 मध्ये अर्ज केलेले आणि 2020 मध्ये अर्ज केलेले लाखो शेतकरी अजूनही येथे कनेक्ट होण्याच्या प्रतीक्षेत आहेत. त्यासाठी 2020 मध्ये दुर्गम भागात जसे ऊर्जा सोडली जाते, असे पाहिले तर, या दुर्गम धोरणात पहिल्या काही तरतुदी पाहिल्या तर, हे पाहिले तर, तरतूद शून्य करण्यात आली आहे. 200 मीटर, 200 मीटर ते 600 मीटरपर्यंतच्या शेतकर्‍यांना तात्काळ कनेक्शन देणे मीटरपर्यंतच्या उच्चदाब वितरण प्रणालीच्या जवळ असलेल्या शेतकर्‍यांना एकाच डीपीद्वारे कनेक्शन दिले जाईल आणि ज्या शेतकर्‍यांकडे डीपी आहे, अशा शेतकर्‍यांना तात्काळ कनेक्शन दिले जाईल. 600 मीटर अंतरावर सौर कृषी पंप उपलब्ध करून दिला जाईल.

हेही वाचा: 50 हजार प्रोत्साहन अनुदान योजना ‘या’ अटीपासून आता होणार सुटका

 

त्यानुसार शासनाच्या निर्णयाची तरतूद करून हा शासन निर्णय घेण्यात आला आहे, कृषी पंप वीज जोडणी धोरण 2020 अंतर्गत आता आपण पाहू शकता की 1 एप्रिल 2018 पासून 200 मीटर अंतरावरील आणि 400 मीटर अंतरावरील कमी दाबाच्या वाहनांना कृषी पंप जोडण्याच्या खर्चापैकी एकूण 1,500 कोटी रुपये महावितरणला दरवर्षी भागभांडवल म्हणून दिले जातील. प्रकल्पाच्या प्रशासकीय मान्यतेसाठी 2021-22 या वर्षासाठी पारंपारिक उच्च दाब वितरण प्रणालीद्वारे अर्जदारांना ऊर्जा पुरवण्यासाठी 60,000 कृषी पंपांसाठी वीज पायाभूत सुविधा आणि सन 2021 -22 साठी महावितरणकडे मागणी करण्यात आली आहे.

 

 

येथे जोडलेल्या मागणीच्या तपशिलानुसार, मराठवाडा विदर्भ पश्चिम महाराष्ट्र सेल, पुणे विभाग, नाशिक विभाग, अमरावती विभाग यांना 1500 कोटी रुपये वितरित केले जातील. त्यांच्यासाठी शासनाच्या या निर्णयासोबत जोडलेल्या निवेदनात जिल्हानिहाय सर्वसाधारण प्रवर्ग आणि अनुसूचित जाती-जमाती प्रवर्गातील प्रतीक्षेत असलेल्या शेतकऱ्यांची यादी देण्यात आली आहे.मराठवाड्यात 1167, मराठवाडा आणि विदर्भात 32 हजार सातशे नऊ आणि महाराष्ट्रात एकूण इतर 1244 शेतकरी आहेत. त्याअंतर्गत सर्वसाधारण प्रवर्गातील ५३ हजार ९५३ शेतकऱ्यांना गोळ्या देण्यात येणार आहेत. यावर नजर टाकली तर यासाठी 1351 कोटी रुपये खर्च झाल्याचा अंदाज आहे. त्याचप्रमाणे एससी आणि एसटी प्रवर्गांनाही निवेदनासोबत जोडण्यात आले होते.

हेही वाचा: थेट चंद्रावर घेऊन जाणार, बायकोचे स्वप्न पूर्तीसाठी काही पण…

 

एक शेतकरी एक डीपी योजनेसाठी आवश्यक कागदपत्रे –

 

*आधार कार्ड

 

*712 उतारा

 

* मोबाईल नंबर

 

• बँक पासबुक

 

*जातीचे प्रमाणपत्र (आवश्यक असल्यास)

 

ऑनलाइन अर्ज करण्यासाठी लिंक –

 

http://wss.mahadiscom.in/wss/wss? uiActionName=getNewConnectionRequest & Lang=E

हेही वाचा: चिप्स दिले नाही तर माकडाने केली फजिती व्हिडिओ होतोय व्हायरल

 

अधिक माहितीसाठी हेल्पलाइन क्रमांक

 

राष्ट्रीय टोल फ्री

 

1912/19120

 

महावितरण टोल-फ्री 1800-102-3435 1800-233-3435

 

जवळच्या कृषी अधिकारी पंचायत समिती यांकडे संपर्क साधावा.

Leave a Comment

updates a2z