महाराष्ट्रातील प्रसिद्ध पर्यटन स्थळे घ्या जाणून संपूर्ण माहिती

महाराष्ट्रातील प्रसिद्ध पर्यटन स्थळे

घ्या जाणून संपूर्ण माहिती

 

 

 

 

 

मुंबईपासून गडचिरोलीपर्यंत, महाराष्ट्रातील वैविध्य इतर भारतीय राज्यांतील आणि परदेशातील पर्यटकांना महाराष्ट्रात आकर्षित करते. महाराष्ट्रातील पर्यटन स्थळे देशभर प्रसिद्ध आहेत.

 

पंढरपूर, त्र्यंबकेश्वर, तुळजाभवानी मंदिर, शनी शिंगणापूर, ज्योतिबा मंदिर, अष्टविनायक गणपती मंदिर या मंदिरांनाही लोक मोठ्या संख्येने भेट देतात. अजिंठा आणि वेरूळ लेणी, दौलताबाद किल्ला आणि बीबी का मकबरा या युनेस्कोच्या जागतिक वारसा स्थळासह अनेक प्राचीन आणि मध्ययुगीन स्थळे औरंगाबादमध्ये आहेत. भारताच्या इतर भागातील यात्रेकरूंना आकर्षित करणारी प्रार्थनास्थळे नांदेड येथील हजूर साहिब शीख गुरुद्वारा, पुणे जिल्ह्यातील जेजुरी येथील खंडोबा मंदिर आणि शिर्डी येथील साई बाबांचे मंदिर, पंढरपूर, देहू आणि आळंदी सारखी वारकरी संप्रदायातील ठिकाणे सर्वत्र यात्रेकरूंना आकर्षित करतात. महाराष्ट्रात वर्षभर भेट देण्यासारखे अद्भुत समुद्रकिनारे आहेत. कोकण म्हणजे जणू स्वर्गच, निसर्गाच्या सहवासात फिरण्याचा अनुभव कोकणात मिळतो.

 

महाराष्ट्रातील पर्यटन स्थळे

 

मुंबई, औरंगाबाद, अजंठा वेरूळ लेणी, महाबळेश्वर, पाचगणी, पंढरपूर, तुळजापूर, जेजुरी, आळंदी, अक्कलकोट, लोणावळा व खंडाळा, राजमाची, शिर्डी, नाशिक, इगतपुरी, माथेरान, गणपतीपुळे, तारकर्ली , रत्नागिरी, अलिबाग, काशीद व नागाव, पुणे, लवासा, कोलाड, ताडोबा अभयारण्य ,चंद्रपूर, नागपूर, चिखलदरा, कोल्हापूर, भंडारदरा, रायगड, आंबोली, कामशेत, दुरशेत, मालवण, दिवेआगर, श्रीवर्धन, हरिहरेश्वर, रतनवाडी, मानोरी, चिपळूण, दापोली, मुरुड जंजिरा, माळशेज घाट, जव्हार, विक्रमगड

 

नाशिक हे महाराष्ट्र राज्यातील एक प्रमुख शहर आहे, जे पौराणिक आणि ऐतिहासिक गोष्टींसाठी प्रसिद्ध आहे. या शहराच्या नावालाही विशेष महत्त्व आहे. हिंदू पौराणिक कथेनुसार, हे ते ठिकाण आहे जेथे भगवान लक्ष्मणाने शूर्पणखाचे नाक कापले होते. नाशिक हे ऐतिहासिक वारसा, संस्कृती आणि सौंदर्याने समृद्ध शहर आहे. याशिवाय नाशिकजवळ अशी अनेक ठिकाणे आहेत ज्यांना भेट द्यायलाच हवी. हे प्राचीन शहर केवळ भारतातीलच नव्हे तर जगातील विविध भागांतील पर्यटकांना आकर्षित करते. शहरात वर्षभर अनेक उत्सवांचे आयोजन केले जाते. तसेच अनेक प्राचीन प्रसिद्ध मंदिरे नाशिक शहरात आहेत, ज्यामुळे ते देशातील सर्वात पवित्र शहरांपैकी एक आहे. नाशिकजवळ अनेक सुंदर हिल स्टेशन्स आहेत, जी छोट्या विश्रांतीसाठी योग्य आहेत.

मुंबई ते गोव्यापर्यंतच्या किनारपट्टीवर पसरलेल्या कोकणात सुंदर समुद्रकिनारे, प्राचीन अवशेष आणि बरेच काही आहे. तुम्ही कधी कोकण किनार्‍यावर ट्रेनने प्रवास केला असेल तर हे ठिकाण किती सुंदर आहे हे तुम्हाला कळेल. कोकणात अशी अनेक ठिकाणे आहेत जिथे तुम्ही तुमच्या कुटुंबासह सुट्टीचा आनंद घेऊ शकता. तुम्हाला किल्ल्यांना भेट द्यायची असेल किंवा भारतातील उष्णकटिबंधीय समुद्रकिनारी सुट्टी घालवायची असेल, कोकण हे निःसंशयपणे सर्वोत्तम गंतव्यस्थान आहे. कॅस्केडिंग धबधब्यांचे घर, मंत्रमुग्ध करणारे नैसर्गिक सौंदर्य आणि स्वादिष्ट समुद्री खाद्य, कोकण किनारपट्टीवर अनेक पर्यटन स्थळे आहेत ज्यांना तुम्ही भेट देऊ शकता.

हेही वाचा: विवाह नोंदणी प्रमाणपत्र कसे काढावे ? जाणून घ्या

पुणे, महाराष्ट्र राज्याचे दुसरे मोठे शहर आणि सांस्कृतिक राजधानी, हे महाराष्ट्रातील सर्वात प्रसिद्ध पर्यटन स्थळांपैकी एक आहे. समृद्ध इतिहास आणि आधुनिकतेचे मिश्रण असलेले हे शहर पर्यटकांचे मनोरंजन करण्यात कधीही कमी पडत नाही. येथील नयनरम्य ठिकाणे पाहून निसर्गानेही पुण्यावर कृपा केली आहे. पुण्यातील नामवंत शैक्षणिक संस्थांमुळे पुण्याला पूर्वेचा ऑक्सफर्ड म्हणूनही ओळखले जाते. शनिवार वाडा, पार्वती टेकडी, आगा खान पॅलेस, वेताळ टेकडी, पाषाण तलाव, शिंदे छत्री, मयूर खादी, ओशो आश्रम, खडकवासला धरण, एम्प्रेस गार्डन, राजमाची, मुळशी तलाव आणि धरण, डेव्हिड सिनेगॉग, दगडूशेठ हलवाई मंदिर, नॅशनल डिफेन्स अकादमी आणि अनेक अधिक प्रसिद्ध पर्यटन स्थळे पुण्यात आहेत. त्यामुळे पुढच्या वेळी तुम्ही कोणत्याही कारणास्तव पुण्यात असाल तर ही ठिकाणे तुम्ही नक्कीच भेट दिली पाहिजेत.

 

औरंगाबाद, मुघल सम्राट औरंगजेबाच्या नावावर असलेले मध्ययुगीन शहर ( आता नामांतर झालेले संभाजीनगर), सौंदर्य, संस्कृती, प्राचीन लेणी आणि पावित्र्य यांनी समृद्ध आहे. औरंगाबादच्या प्रेक्षणीय स्थळांकडे दरवर्षी राष्ट्रीय आणि आंतरराष्ट्रीय पर्यटक येतात. महाराष्ट्रातील एक उत्तम वीकेंड गेटवे म्हणून ओळखले जाणारे, हे विलक्षण मध्ययुगीन शहर मित्र, कुटुंब किंवा एकट्याने फिरण्यासाठी एक आदर्श शहर आहे. सुंदर आणि प्रसिद्ध बीबी का मकबरा कदाचित तुम्हाला औरंगाबादची आठवण करून देईल परंतु शहराला आकर्षित करणारे हे एकमेव ठिकाण नाही तर पूर्ण शहर आहेत.

हेही वाचा: WhatsApp वर शेअर करा आणि दररोज पैसे कमवा

मुंबईला मायानगरी म्हणतात कारण इथे स्वप्ने साकार होतात! गजबजलेल्या रेल्वे प्लॅटफॉर्मपासून ते प्रसिद्ध कोचमनपर्यंत, करोडपतींपासून ते उपनगरातील झोपडपट्ट्यांपर्यंत, चकचकीत बॉलीवूडपासून ते उत्तम वडा पाव, भेळपुरी आणि शेवपुरीपर्यंत, मुंबईचे वेगळेपण शब्दांच्या पलीकडे आहे. जर तुम्ही मुंबईला जायचे ठरवले तर, या शहराचा प्रचंड वेग अनुभवण्यासाठी तुम्हाला योग्य ठिकाणी भेट द्यावी लागेल. यामध्ये तुम्हाला मदत करण्यासाठी, आम्ही मुंबईतील काही प्रेक्षणीय स्थळांची यादी केली आहे. मुंबईतील यापैकी काही ठिकाणे पिकनिकसाठी सर्वोत्तम आहेत.

 

कोल्हापुरात पर्यटनस्थळांची कमतरता नाही. हे पौराणिक, सांस्कृतिक आणि ऐतिहासिक वारसा असलेले शहर तुम्हाला सर्वोत्तम अनुभव देण्यासाठी कोणतीही कसर सोडत नाही. राजवाडे पाहणे असो, किल्ले पाहणे असो किंवा नैसर्गिक सौंदर्यात भिजणे असो, येथे करण्यासारखे बरेच काही आहे. पंचगंगा नदीच्या काठावर वसलेले हे शहर अनेक गोष्टींसाठी प्रसिद्ध आहे. त्यातील एक म्हणजे येथील विविध पर्यटन स्थळे. कोल्हापुरात काही आश्चर्यकारक पर्यटन स्थळे आहेत जी नक्कीच भेट देण्यासारखी आहेत.

हेही वाचा: पहा या टिप्स ज्या तुम्हला पुणे -मुंबई ला नोकरी मिळण्यास मदत करतील

पावसाळ्यात भेट देण्यासारखी स्थळे

भीमाशंकर माळशेज घाट भंडारदरा लोणावळा खंडाळा वाई ठोसेघर धबधबा कर्नाळा कळसूबाई शिखर हरिहरेश्वर दुरशेत इगतपुरी

 

हिवाळ्यात भेट देण्यासारखी स्थळे

ताम्हिणी घाट माळशेज घाट भंडारदरा पन्हाळा किल्ला वाई माथेरान अलिबाग चिखलदरा महाबळेश्वर

1 thought on “महाराष्ट्रातील प्रसिद्ध पर्यटन स्थळे घ्या जाणून संपूर्ण माहिती”

Leave a Comment

updates a2z