स्टाफ सेलेक्शन कमिशन SSC कसे काम करते घ्या जाणुन संपूर्ण माहिती

स्टाफ सेलेक्शन कमिशन SSC कसे काम करते

घ्या जाणुन संपूर्ण माहिती

 

 

 

 

 

SSC चे पूर्ण फॉर्म स्टाफ सिलेक्शन कमिशन (स्टाफ सिलेक्शन कमिशन) आहे, ही भारत सरकारच्या अंतर्गत काम करणारी संस्था आहे. SSC ही विविध मंत्रालये आणि विभागांमधील विविध पदांसाठी भरती प्रक्रिया आयोजित करणारी सर्वोच्च संस्था आहे. एसएससीला आधी अधीनस्थ सेवा आयोग म्हटले जायचे. आता त्याला स्टाफ सिलेक्शन कमिशन म्हणतात. SSC ची संस्था कार्मिक आणि प्रशिक्षण विभाग (DoPT) अंतर्गत येते, ज्यामध्ये एक अध्यक्ष, दोन सदस्य आणि एक सचिव-सह-परीक्षा नियंत्रक असतात. एसएससीचे विद्यमान अध्यक्ष ब्रजराज शर्मा आहेत. SSC चे पूर्ण स्वरूप, त्याची कार्यपद्धती इत्यादींबद्दल सविस्तर जाणून घेऊया.

 

SSC ची स्थापना कधी आणि कशी झाली?

1975 मध्ये, भारत सरकारने संस्थेसाठी सुधारणा सुचवण्यासाठी अधीनस्थ सेवा आयोग नावाचा एक आयोग स्थापन केला. त्यानंतर, अधीनस्थ सेवा आयोगाचे सप्टेंबर 1977 मध्ये कर्मचारी निवड आयोग असे नामकरण करण्यात आले. आयोगाने दिलेल्या सूचनांनुसार, भारत सरकारच्या कार्मिक मंत्रालय, सार्वजनिक तक्रार आणि इतर घटनांमध्ये कर्मचारी निवड आयोगाच्या कार्यांची पुनर्व्याख्या करण्यात आली आहे. स्टाफ सिलेक्शन कमिशन (एसएससी), 1 जून 1999 पासून कार्यरत झाले.

 

एसएससीचे काही महत्त्वाचे तथ्य:

कर्मचारी निवड आयोगाचे मुख्यालय- नवी दिल्ली

अधिकृत वेबसाइट- ssc.nic.in

अध्यक्ष: ब्रजराज शर्मा

 

प्रादेशिक कार्यालये-

अलाहाबाद, मुंबई, कोलकाता, गुवाहाटी, चेन्नई, बंगलोर

 

SSC वेबसाइट

www.sscmpr.org

www.sscwr.net

www.sscnwr.org

www.ssc-cr.org

www.ssckkr.kar.nic.in

www.sscer.org

www.sscsr.gov.in

www.sscnr.net.in

www.sscner.org.in

 

संस्था मुख्यत्वे विभाग आणि संस्थांमधील विविध पदांच्या भरतीसाठी स्पर्धात्मक परीक्षा घेते. ही संस्था कार्मिक आणि प्रशिक्षण विभाग (DoPT) च्या मान्यतेनंतर सर्व महत्त्वाचे निर्णय घेते कारण ती कार्मिक आणि प्रशिक्षण विभाग (DoPT) चे अधीनस्थ कार्यालय म्हणून काम करते. यासह, SSC खालील स्पर्धात्मक परीक्षा आयोजित करते:

 

एसएससी एकत्रित पदवी स्तर परीक्षा (एसएससी सीजीएल)

एसएससी एकत्रित उच्च माध्यमिक स्तर परीक्षा (एसएससी सीएचएसएल)

ssc cpo

एसएससी कनिष्ठ अभियंता

कनिष्ठ हिंदी अनुवादक

एसएससी जीडी कॉन्स्टेबल

एसएससी एमटीएस (मल्टीटास्किंग स्टाफ)

सेलिक्शन पोस्ट

स्टेनोग्राफर ग्रेड सी आणि डी

3 thoughts on “स्टाफ सेलेक्शन कमिशन SSC कसे काम करते घ्या जाणुन संपूर्ण माहिती”

Leave a Comment

updates a2z