FASTag होणार बंद अशी होईल टोल वसुली घ्या जाणून संपूर्ण माहिती

FASTag होणार बंद अशी होईल टोल वसुली

घ्या जाणून संपूर्ण माहिती

 

 

 

 

 

 

भारतीय महामार्ग सध्या FASTag टोल संकलन प्रणालीसह कार्यरत आहेत. तथापि, भारत सरकार नवीन टोल संकलन प्रणाली विकसित करण्यावर काम करत आहे आणि विचार करत आहे. लागू केल्यास, नवीन प्रणाली महामार्गावरील टोल वसुलीत लक्षणीय बदल करेल. यामुळे टोल प्लाझाचा चेहरामोहरा बदलेल, कारण नवीन प्रणाली कॅमेरा-सहाय्यित टोल संकलन असेल जी भारतीय महामार्गांवर चालणाऱ्या वाहनांवरील नंबर प्लेट ओळखण्यासाठी वापरल्या जाणार्‍या तंत्रज्ञानासह कार्य करेल. या प्रणालीला ऑटोमॅटिक नंबर प्लेट रीडर (ANPR) कॅमेरा म्हणतात.

 

रस्ते वाहतूक आणि महामार्ग मंत्रालय भारतात वाहनांची वाहतूक सुलभ करण्यासाठी काम करत आहे. शहरांना जोडणारे महामार्ग आणि द्रुतगती मार्ग तयार करून देशातील रस्ते संपर्क सुधारण्याचे सरकारचे उद्दिष्ट आहे. तथापि, टोल प्लाझावरील लांबलचक रांगा आणि प्रतीक्षा कालावधी वरील उद्दिष्टाच्या मार्गात आडकाठी आणतात. सरकारचा विश्वास आहे की ANPR प्रणालीमुळे टोल प्लाझावर वाहनांसाठी प्रतीक्षा वेळ कमी होईल. त्यामुळे FASTag प्रणाली बदलल्याने खूप फायदा होईल.

हेही वाचा: जॉब सर्च साठी टॉप 10 साईट्स. घ्या जाणून

 

कारची नंबर प्लेट ANPR द्वारे वाचली जाते, जी नंतर टोल पेमेंटसाठी वाहन मालकाच्या संबंधित बँक खात्यातून डेबिट करते. पासिंग वाहनांच्या लायसन्स प्लेट्सची छायाचित्रे घेण्यासाठी प्रणाली प्रवेश आणि बाहेर पडण्याच्या बिंदूंवर ANPR कॅमेरे स्थापित करेल. ANPR कॅमेरा वापरून कार मालकाच्या संबंधित बँक खात्यातून टोलची रक्कम कापण्याची सूचना केली जाईल.

 

सरकारचा दावा आहे की भारतीय रस्त्यांवरील गर्दी कमी करण्यासाठी FASTag पेक्षा ANPR उत्तम असू शकते. मात्र, टोलवसुली व्यवस्थेत काही समस्या आहेत. उदाहरणार्थ, कॅमेरा फक्त कंपनी-फिट केलेल्या नंबर प्लेट्स वाचू शकतो आणि मोठ्या संख्येने वाहने मागे सोडू शकतो. दुसऱ्या शब्दांत, कॅमेरा 2019 पूर्वी विकलेली वाहने शोधण्यात सक्षम होणार नाही, कारण 2019 नंतर कंपनीने OEM-फिट केलेल्या नंबर प्लेट्सचे धोरण आणले.

हेही वाचा: शेतजमिनीचा नकाशा पहा आपल्या मोबाईल वर घ्या जाणून संपूर्ण माहिती

 

शिवाय, ट्रक सारख्या अनेक वाहनांमध्ये अनेकदा नंबर प्लेट्स असतात ज्या थेट दिसत नाहीत. समस्या आणखी वाढवण्यासाठी, बर्‍याचदा अशा वाहनांच्या नंबर प्लेटवर घाणेरडेपणा येतो, ज्यामुळे ANPR कॅमेऱ्यांना ओळखणे कठीण होते. अडथळ्यांमध्ये भर टाकून, टोलनाके वगळणाऱ्या वाहनांना दंड करण्याची तरतूद नाही.

1 thought on “FASTag होणार बंद अशी होईल टोल वसुली घ्या जाणून संपूर्ण माहिती”

Leave a Comment

updates a2z