आपला मोबाईल फोन कसा काम करतो? घ्या जाणून मोबाईलचे वर्किंग

आपला मोबाईल फोन कसा काम करतो?

घ्या जाणून मोबाईलचे वर्किंग

 

 

 

 

 

मोबाईल फोन कसा काम करतो ते सांगेन. जर तुम्ही मोबाईल फोन वापरणारे असाल तर तुम्हाला कल्पना आली असेलच की मोबाईल फोन कसा काम करतो. देशाच्या आणि जगाच्या कोणत्याही कानाकोपऱ्यातील आपल्या सर्व नातेवाईकांशी आणि ओळखीच्या व्यक्तींशी आपण मोबाईल फोनच्या मदतीने एका ठिकाणी बसून कसे बोलू शकतो? या सर्व प्रश्नांची उत्तरे जाणून घ्यायची असतील तर हा लेख शेवटपर्यंत वाचा. या लेखात आम्ही तुम्हाला मोबाईल फोन कसा काम करतो हे अगदी सोप्या शब्दात समजावून सांगितले आहे.

 

जेव्हा आपण आपल्या मोबाईल फोनच्या मदतीने कोणाशी बोलतो तेव्हा आपला आवाज मोबाईल फोनमधील मायक्रोफोनमधून जातो आणि मायक्रोफोन आपल्या आवाजाचे डिजिटल सिग्नलमध्ये रूपांतर करतो, हे डिजिटल सिग्नल 0 आणि 1 मध्ये असतात, जेव्हा हे डिजिटल सिग्नल मोबाईल ते फोनला जोडलेल्या अँटेनापर्यंत पोहोचतात, मोबाइल अँटेना त्यांना इलेक्ट्रोमॅग्नेटिक लहरींमध्ये प्रसारित करतो.

हेही वाचा: पहा या टाईम मॅनेजमेंट टिप्स ज्या तुम्हाला जीवनात सक्सेसफुल होण्यास नक्की मदत करतील

तथापि, या विद्युत चुंबकीय लहरी लांब अंतरापर्यंत प्रवास करण्यास असमर्थ आहेत. भौतिक वस्तू, विद्युत उपकरणे आणि काही पर्यावरणीय घटकांमुळे ते त्यांची क्षमता गमावतात. त्यामुळे या इलेक्ट्रोमॅग्नेटिक लहरींचे सोलर टॉवर्सच्या साहाय्याने हाय फ्रिक्वेन्सी लाइट पल्समध्ये रूपांतर करून एका ठिकाणाहून दुसऱ्या ठिकाणी प्रसारित केले जाते. MSC म्हणजेच मोबाईल स्विचिंग सेंटरमध्ये सर्व टेलिकॉम ऑपरेटर्सचा ग्राहक डेटा असतो.

 

जेव्हा आम्ही कॉलद्वारे मोबाईल टॉवरला सिग्नल पाठवतो, तेव्हा MSC ला कळते की कॉल केलेला कोणताही वापरकर्ता MSC क्षेत्रात आहे, तेव्हा MSC त्या भागात सिग्नल पाठवेल. सिग्नलला ट्रान्सफर करते. प्रत्येक प्रदेशात वेगवेगळे MSC असतात जे एकमेकांशी जोडलेले असतात. अशाप्रकारे, ज्या मोबाईल फोन वापरकर्त्याशी सिग्नल जोडला आहे त्याच्याशी आपण सहज बोलू शकतो.

हेही वाचा: LIC ने सुरू केली व्हॉट्सॲप वर सेवा घ्या जाणून संपूर्ण माहिती

आता प्रश्न असा येतो की MSC म्हणजेच मोबाईल स्विचिंग सेंटरला हे कसे कळते की तुम्ही कोणत्या MSC क्षेत्रात आहात, तर पहा यासाठी काही तंत्रे वापरली जातात. जेव्हा आम्ही आमच्या मोबाईल फोनवर स्विच करतो तेव्हा माहिती MSC वर अपडेट केली जाते आणि विशिष्ट कालावधीनंतर MSC मध्ये ग्राहकाचे स्थान स्वयंचलितपणे अद्यतनित update केले जाते किंवा जेव्हा तुम्ही असा प्रवास करत असाल तेव्हा विद्यमान MSC माहिती लगेच अपडेट केली जाते. मोबाइल फोन टॉवर्सची निर्दिष्ट ( ठरवलेली) संख्या ओलांडली आहे. अशा प्रकारे आम्ही कोणत्याही व्यत्ययाशिवाय कॉल प्राप्त आणि पाठवू शकतो.

Leave a Comment

updates a2z