लहान मुलांचा बौद्धिक विकास कसा करायचा? घ्या जाणून महत्त्वाच्या गोष्टी

लहान मुलांचा बौद्धिक विकास कसा करायचा?

घ्या जाणून महत्त्वाच्या गोष्टी

 

 

 

 

 

दुसऱ्या वर्षापासून आपण मुलांसमोर कसे वागतो यावरून मुलाचा भावनिक आणि बौद्धिक विकास ठरतो. त्यासाठी पालकांनी मुलांना त्यांची चित्रे, चांगले संभाषण इत्यादीबद्दल प्रोत्साहन देणे अत्यंत आवश्यक आहे. वाईट. जेणेकरून पुन्हा तीच चूक पुन्हा करू नये. मुलांनी काही चुकीची भाषा वापरली तर त्यांना मारहाण करण्यापेक्षा समजावून सांगणे जास्त महत्त्वाचे आहे. नुसते शाळेत शिकण्यापेक्षा मुलांना बाहेरील जगाचे ज्ञान वस्तूंच्या माध्यमातून, पर्यटनातून देणे गरजेचे आहे.

 

त्याला बागेसारख्या ठिकाणी घेऊन जाणे, विविध वनस्पती आणि पक्ष्यांशी ओळख करून देणे महत्त्वाचे आहे. त्यांच्या भाषेच्या विकासासाठी मुलांशी बोलून, त्यांना वर्तमानपत्र वाचून, कथा किंवा बोधकथा सांगून त्यांचा शब्दसंग्रह वाढवता येतो. त्यांच्यासोबत विनोद शेअर करणे देखील महत्त्वाचे असेल आणि शब्दसंग्रहाला चालना मिळेल. त्यांना रंगांची ओळख करून देताना त्यांना केवळ रंग दाखवणेच नव्हे तर त्यांना प्रत्यक्षात चित्र काढण्यास प्रवृत्त करणे देखील महत्त्वाचे आहे.

हेही वाचा: घरबसल्या चेक करा आपल्या जमिनीचा सरकारी भाव घ्या जाणून माहिती

दोन-तीन वर्षांच्या मुलांना प्रत्येक गोष्टीबद्दल खूप उत्सुकता असते. याचे कौतुक करणे महत्त्वाचे आहे. त्यांचे आरोग्य चांगले असेल तर त्यांचा भावनिक आणि बौद्धिक विकासही चांगला होतो. त्यासाठी पौष्टिक आणि सकस आहार त्यांच्यासाठी महत्त्वाचा आहे. या वयात अनेक बाळे काही वेळा कमी खातात पण त्यांना जबरदस्ती न करता दर दोन ते तीन तासांनी कमी प्रमाणात खायला देणे महत्त्वाचे असते.

 

आजकाल इलेक्ट्रॉनिक गॅझेट्सचा वापर अपरिहार्य असला तरी, त्यांचा वापर मर्यादित ठेवा आणि लक्षात ठेवा की वास्तविक संवाद साधणे महत्त्वाचे आहे. जरी ते विभक्त कुटुंब पद्धतीत जगत असले तरी त्यांनी आजी आजोबा, नातेवाईक, मित्रांसोबत राहण्याची सवय लावावी, त्यांच्याशी बोलून ते नाते चांगले जपावे. एकटे राहण्यापेक्षा माणसांची सवय लावणे चांगले आहे.मानसिक आणि बौद्धिक विकासासाठी अधिक महत्त्वाचे आहे.

हेही वाचा: 15000 रुपये बजेट मधील बेस्ट मोबाईल 5 मोबाईल.

मुलांच्या बौद्धिक विकासासाठी प्रेमासोबतच पौष्टिक आहारही आवश्यक आहे. त्यासाठी तुम्ही मुलांना हिरव्या भाज्या, फळे, दूध, अंडी देऊ शकता. किमान मुलांना जंक फूड खाण्याची सवय लावा. मुलांना रोज सकाळी भिजवलेले बदाम खाऊ घातल्याने मेंदूचा विकास होतो.

 

पौष्टिक आहारासोबतच मुलांना चांगली झोप घेणे देखील आवश्यक आहे. त्यामुळे मुलांचा बौद्धिक विकास होण्यास मदत होते. वरील सर्व गोष्टींबरोबरच मुलांमध्ये वाचनाची आवड निर्माण करणेही आवश्यक आहे. म्हणूनच मुलांना वाचनाची आवड निर्माण करा. त्यामुळे मुलांचे ज्ञान वाढेल.

Leave a Comment

updates a2z