लंपी वरती बनवली लस? घ्या जाणून संपूर्ण माहिती

जळगावच्या मुलींनी बनवली घरगुती लंपी वरती लस घ्या जाणून संपूर्ण माहिती

 

 

 

 

 

 

राज्यात लम्पीच्या प्रादुर्भावात 2,500 हून अधिक जनावरांना लागण झाली होती. जळगाव जिल्ह्यातील खिरोडा गावातील इयत्ता नववीच्या विद्यार्थ्यांनी जनावरांना या आजारापासून वाचवण्यासाठी घरगुती उपाय शोधून काढला आहे. त्याने घरगुती उपचार, गुठळ्या टाळण्यासाठी फवारणी आणि फोडांसाठी पेस्ट या दोन्हींचा शोध लावला. खिरोडा गावातील घरांची पाहणी केल्यानंतर या उपाययोजनांचा फायदा प्राण्यांना झाल्याचा दावा विद्यार्थ्यांनी लोकमतशी बोलताना केला.

हेही वाचा: लहान मुलांचा बौद्धिक विकास कसा करायचा? घ्या जाणून महत्त्वाच्या गोष्टी

धनाजी नाना विद्यालयाच्या विद्यार्थिनी श्रेया चौधरी आणि मेहक तडवी यांनी शिक्षिका भारती बडे यांच्या मार्गदर्शनाखाली ‘प्राण्यांतील गुठळ्या रोगावर घरगुती उपाय’ हा प्रकल्प तयार केला आहे. कळव्यातील सहकारी शाळेत आयोजित बालविज्ञान परिषदेत त्यांनी हा प्रकल्प मांडला. श्रेया आणि महेक यांनी सांगितले की, खिरोडा गावात लम्पी रोगाचा प्रादुर्भाव झाला तेव्हा अनेक जनावरे मारली गेली. काही प्रकरणांमध्ये, रोगाची लागण झाली. तेव्हा या आजारावर काही घरगुती उपाय सापडेल का, असा प्रश्न मला पडायचा. हळद चंदन पावडर, मध, खोबरेल तेलापासून पेस्ट बनवली जाते आणि कापूर वडा, मोहरीचे तेल, डिझेल यापासून स्प्रे बनवला जातो. फवारणी फक्त जिभेने प्राणी स्पर्श करू शकत नाही अशा ठिकाणी लागू केली गेली आणि ढेकूळ रोगामुळे झालेल्या जखमांवर लेपित केले गेले.

हेही वाचा: हिवाळी अधिवेशनाला आजपासून सुरुवात सत्ताधारी आणि विरोधकामध्ये जुपण्याची शक्यता

ते म्हणाले की, पेस्ट लावल्यानंतर ही जनावरे दोन ते तीन दिवसांत बरी होताना दिसतात. खिरोडा गावातील 25 घरांमध्ये जनावरांमध्ये गुठळ्या आढळून आल्याचे विद्यार्थिनी श्रेया आणि महेक यांनी सांगितले.

 

खूप ताप येणे, अशक्तपणा जाणवणे, तोंड सुजणे, पाय सुजणे, नाक वाहणे, वजन कमी होणे, दूध देणे बंद करणे ही लक्षणे असल्याचे विद्यार्थ्यांनी सांगितले.

Leave a Comment

updates a2z