महागाईमुळे शिक्षणाची चिंता करा हा उपाय

महागाईमुळे शिक्षणाची चिंता

करा हा उपाय

 

 

 

 

 

 

 

भारतातील शैक्षणिक खर्च दिवसेंदिवस वाढत आहे. खाजगी शाळा, महाविद्यालये आणि उच्च शिक्षणाचा खर्च आधीच डोळ्यात पाणी आणणारा आहे. यामुळे ग्रामीण भागातीलच नव्हे तर शहरी भागातील पालकांच्या जीवनावरही वाईट परिणाम झाला आहे. सध्या शिक्षणाचा खर्च वाढत आहे. संकल्प योजना असणे फायदेशीर आहे. मुलांची शैक्षणिक स्वप्ने पूर्ण करण्यासाठी पालकांनी आधीच चांगले नियोजन करणे आवश्यक आहे.

 

केवळ ट्यूशनच्या खर्चात वाढ झाल्यामुळे शैक्षणिक खर्चात सतत वाढ होत नाही. राहणीमानाचा दर्जा जसजसा वाढतो तसतसा शिक्षणाचा खर्च, प्रशासकीय खर्च, प्रवासखर्च, नवीन आधुनिक शाळांचे वाढलेले शिक्षण शुल्क, खाण्यापिण्याचा खर्च वाढला आहे.

 

अनेक विद्यार्थ्यांना उच्च शिक्षणासाठी परदेशात जायचे असते. तेथील किंमत सर्वसामान्यांच्या आवाक्याबाहेर आहे. परदेशातील मोठ्या, प्रतिष्ठित महाविद्यालय/विद्यापीठात तुम्हाला शैक्षणिक शिष्यवृत्ती मिळाली तर तुम्ही भाग्यवान नाही, ज्याचा खर्च सामान्य पालकांच्या आवाक्याबाहेर आहे.

हेही वाचा: FASTag होणार बंद अशी होईल टोल वसुली घ्या जाणून संपूर्ण माहिती

परंतु पालकांनी त्यांची मुले लहान असताना योग्य नियोजन केले तर ते त्यांच्या मुलांच्या वाढत्या शैक्षणिक खर्चासाठी निधी जमा करू शकतात. त्यासाठी योग्य आर्थिक नियोजन आवश्यक आहे. योग्य ठिकाणी दीर्घकालीन आर्थिक गुंतवणूक लाभ देते.

 

चक्रवाढीचा करिष्मा तुम्हाला तुमची आर्थिक उद्दिष्टे साध्य करण्यात मदत करू द्या. पारंपारिक बचत योजनांच्या तुलनेत म्युच्युअल फंडात गुंतवणूक करून तुम्हाला जास्त परतावा मिळतो. दीर्घकालीन गुंतवणुकीमुळे तुमच्या मुलांच्या उच्च शिक्षणासाठी मोठा निधी निर्माण करता येईल.

 

विकास सिंघानिया, सीईओ, ट्रेड स्मार्ट यावर सल्ला देतात. त्यानुसार, इक्विटीमध्ये नियमित मासिक बचत राखणे फायदेशीर आहे. मुलांच्या जन्माच्या वेळी 10,000 रुपये दरमहा एसआयपी सुरू केल्यास भविष्यात त्याचा फायदा होईल.

हेही वाचा: आशियातील सर्वात मोठे मातीचे धरण जायकवाडी धरणाविषयी घ्या जाणून

मुलांच्या जन्माच्या वेळी सुरू झालेली 10,000 रुपये प्रति महिना एसआयपी मुले 15 वर्षांची झाल्यावर 12% वार्षिक परतावा देईल. तोपर्यंत 45.28 लाख जमा होतील. पुढील पाच वर्षे एसआयपी सुरू ठेवल्यास आणखी निधी उभारता येईल.

 

तुम्ही किमान 2000 रुपयांसह SIP सुरू करू शकता. त्यानुसार रक्कम कमी केली जाईल. पण ही रक्कम मदत करेल. तुम्ही मुलांसाठी शैक्षणिक कर्ज देखील घेऊ शकता. यातून मुलांची स्वप्नेही पूर्ण होऊ शकतात.

Leave a Comment

updates a2z