आजचा सोयाबीन बाजारभाव

सोयाबीन भाव वाढेल की कमी होईल

जाणून घ्या आजचा बाजारभाव

 

 

 

 

 

 

सोयाबीनच्या किंमती सोया तेलाच्या किमतीवर अवलंबून असतात, सोयाबीन आणि पाम तेल उत्पादनात बदल झाल्यानंतर देशांतर्गत बाजारात सोयाबीनच्या किमतीत मोठी घसरण अपेक्षित आहे. मोठ्या घसरणीमुळे 1115-1120 चे सोयाबीन तेल 1320 ते 1325 रुपये (10 किलो) दराने विकले गेले.

सोयाबीन तेलाच्या किमतीत तज्ज्ञांच्या मते सोयाबीन तेलाच्या किमतीत मोठी घसरण होण्याची शक्यता कमी आहे. 15 डिसेंबरपर्यंत सोयाबीन आणि सोयाबीन तेलाच्या दरात किरकोळ वाढ होणार आहे.

15 डिसेंबरनंतर सोयाबीनचे दर नरमण्याची शक्यता आहे.

सध्या सर्वाधिक सोयाबीन बियाणांची खरेदी सुरू आहे. डिसेंबरपासून अमेरिकेसह काही परदेशात सोयाबीन पिकल्यानंतर तयार होईल, असेही येथे बोलले जात आहे. त्यामुळे 15 डिसेंबरनंतर तेलाची आयात वाढण्यास सुरुवात होईल आणि जानेवारीत सोया-पाम तेलाचे दर कमी होण्याची शक्यता आहे.

मात्र, दुसरीकडे देश सोयाबीन उत्पादक नसल्याचं मत तज्ज्ञ व्यक्त करत आहेत. म्हणूनच मोठे होणे कठीण आहे. त्यामुळे सोया तेलाची बाजारपेठ जागतिक होत आहे, कधी आणि काय बदल होईल हे सांगता येत नाही.

आंतरराष्ट्रीय बाजारात सोयाबीन, तेल आणि डीओसीच्या किमतीत सुधारणा झाल्यामुळे सोयाबीनच्या किमती फारशी कमी होणार नाहीत. त्याचा थेट फायदा देशांतर्गत सोयाबीन उत्पादकांना मिळू लागला आहे. गेल्या काही दिवसांपासून पिकाची आवक सुरू असल्याने जिथे एकूण साठा जास्त सांगितला जात आहे, तिथे गतवर्षीचा साठा अधिक असल्याने 4500 हजारांच्या खाली सोयाबीनची विक्री होईल, असा विश्वास सर्वसामान्यांनी व्यक्त केला. या समजामुळे वनस्पती आणि स्टॉकिस्ट यांच्याकडून खरेदी कमी झाली.

 

त्यामुळे भावावर दबाव असल्याने बाजारात सोयाबीनचे दर घसरले आहेत. त्यामुळे आवक भावावर विपरीत परिणाम होत नाही. यासोबतच मलेशियामध्ये पामतेलाच्या किमतीही दिवसेंदिवस वाढत आहेत. त्यामुळे येत्या आठवडाभरात सोयाबीनच्या दरात वाढ होण्याची शक्यता कृषी तज्ज्ञ व्यक्त करत आहेत.

हेही वाचा: गायरान जमिनीवरील घराबाबत सरकारचा मोठा निर्णय जाणून घ्या संपूर्ण माहिती

 

महाराष्ट्रातील सोयाबीनचे भाव यामुळे बाजारात मालाचा तुटवडा निर्माण झाला होता. उद्योगांकडून मागणी वाढत होती पण पुरवठा मात्र अनुरूप नव्हता. त्यामुळे सोयाबीनच्या दरात पुन्हा वाढ होऊन सोयाबीन 5500 रुपये प्रतिक्विंटलपर्यंत खाली आले. दरम्यान, आता त्यात काहीशी घट झाली असली तरी सोयाबीन उत्पादक शेतकऱ्यांसाठी दिलासा देणारी बातमी म्हणजे येत्या हप्त्यात सोयाबीनच्या भावात 100 रुपयांपर्यंत वाढ होणार आहे.

हेही वाचा: लग्नाला मुलगी मिळत नाही? पोरांणो हे सल्ले करून पाहा

सोयाबीनचे बाजारभाव स्थिरावणार आहेत. बाजारात सोयाबीनचा पुरवठा कमी असल्याने उद्योगाचे नुकसान होत आहे. यासोबतच आंतरराष्ट्रीय बाजारात पामतेलाच्या किमतीत सुमारे तीन टक्क्यांनी वाढ झाली आहे. पामतेलाचे भाव वाढले म्हणजे सोयाबीन तेलाला आधार मिळेल.

Leave a Comment

updates a2z