पोलिस भरती अभ्यासक्रम, अर्ज व तयारी  घ्या जाणून संपूर्ण माहिती

पोलिस भरती अभ्यासक्रम, अर्ज व तयारी

घ्या जाणून संपूर्ण माहिती

 

 

 

 

 

राज्य सरकारने 18,000 हून अधिक पोलीस कॉन्स्टेबलची भरती करण्याचा निर्णय घेतला आहे. त्यामुळे आता राणाच्या तरुणांना पोलीस बनण्याची सुवर्णसंधी मिळणार आहे. यासाठी अधिसूचना जारी करण्यात आली आहे. तसेच, यासाठी नोंदणी प्रक्रिया 9 नोव्हेंबर 2022 पासून सुरू करण्यात आली आहे. पण ही भरती प्रक्रिया कशी होणार? आणि या भरती परीक्षेचा अभ्यासक्रम काय असेल याबाबत अनेकांना प्रश्न आहेत.

 

यामध्ये सामान्य ज्ञान आणि चालू घडामोडी या चांगल्या गोष्टी सांगण्यात आल्या आहेत. पण आता काळजी करू नका. गणित, मराठी व्याकरण, बुद्धिमत्ता चाचणीनंतर आज आम्ही तुम्हाला सर्वात महत्त्वाच्या विषयाचा म्हणजेच सामान्य ज्ञानाचा अभ्यासक्रम सांगणार आहोत. चला बघुया.

हेही वाचा: https://updatesa2z.com/2022/12/how-to-check-government-rate-of-land.htmlhttps://updatesa2z.com/2022/12/how-to-check-government-rate-of-land.htmlhttps://updatesa2z.com/2022/12/how-to-check-government-rate-of-land.htmlघरबसल्या चेक करा आपल्या जमिनीचा सरकारी भाव घ्या जाणून माहिती

महाराष्ट्र पोलीस भरती 2022 प्रक्रियेत दोन परीक्षा घेतल्या जातील. शारीरिक चाचणी आणि लेखी चाचणी होईल. सर्वप्रथम उमेदवारांची शारीरिक चाचणी घेतली जाईल. त्यानंतर लेखी परीक्षा घेतली जाईल. या लेखी परीक्षेचे विषय गणित, बुद्धिमत्ता चाचणी आणि मराठी व्याकरण हे असतील.

 

हा सामान्य ज्ञान विषयाचा अभ्यासक्रम असेल

 

विषय

इतिहास

भूगोल

भारताची राज्यघटना

सामान्य विज्ञान

चालू घडामोडी

माहिती व तंत्रज्ञान

संगणकाशी संबंधित प्रश्न

इतर जनरल टॉपिक

हेही वाचा: 15000 रुपये बजेट मधील बेस्ट मोबाईल 5 मोबाईल.

हा लेखी परीक्षेचा पॅटर्न असेल

 

90 मिनिटांत PST पूर्ण करण्यासाठी 100 वस्तुनिष्ठ प्रश्नांची लेखी चाचणी होईल आणि PST फेरी 50 गुणांची असेल आणि पुढील निवड प्रक्रियेसाठी पात्र होण्यासाठी अर्जदारांना परीक्षेत किमान 50% गुण मिळवावे लागतील. लेखी परीक्षेचा कालावधी 90 मिनिटे असेल आणि ती मराठी भाषेत घेतली जाईल. सर्व प्रश्न बहुपर्यायी स्वरूपाचे असतील. चुकीच्या उत्तरासाठी गुण कापले जाणार नाहीत. परीक्षा मराठीतूनच घेतली जाईल. परीक्षेचा एकूण कालावधी 1:30 तासांचा आहे. प्रत्येक बरोबर उत्तरासाठी 1 गुण असलेले 100 प्रश्न असतील. पोलीस भारती 2022 च्या प्रश्नपत्रिकेत चार वेगवेगळे विभाग असतील.

 

सामान्य ज्ञान विषयात एकूण पंचवीस प्रश्न विचारले जातील. त्यातील प्रत्येक प्रश्नाला एका गुणाचे वजन असेल. तसेच एकूण गुण मिळविण्यासाठी या विषयाचा अभ्यास करणे अत्यंत आवश्यक आहे. सामान्य ज्ञान हा सोपा विषय असला तरी या विषयाचा अभ्यासक्रम मोठा आहे. म्हणूनच अभ्यास करणे आवश्यक आहे.

1 thought on “पोलिस भरती अभ्यासक्रम, अर्ज व तयारी  घ्या जाणून संपूर्ण माहिती”

Leave a Comment

updates a2z