ह्या 8 पदार्थ खा आणि डायबेटिस कंट्रोल करा

ह्या 8 पदार्थ खा आणि डायबेटिस कंट्रोल करा

 

 

 

 

मधुमेह हा एक गंभीर असाध्य आजार आहे. सध्या तरुणाई या आजाराला बळी पडत आहे. मधुमेहावर नियंत्रण ठेवण्यासाठी योग्य आहार आणि व्यायाम आवश्यक आहे. मधुमेही रुग्णांनी हिवाळ्यात आरोग्य आणि आहाराची विशेष काळजी घेण्याचा सल्ला तज्ज्ञ देतात. मधुमेहामध्ये काय खावे आणि काय खाऊ नये याबाबत अनेक गैरसमज आहेत. तुम्हीही अशा परिस्थितीतून जात असाल तर काही हंगामी फळे आणि भाज्या आणि इतर खाद्यपदार्थांचा आहारात समावेश करून तुम्ही मधुमेह नियंत्रणात ठेवू शकता.

 

गाजर

 

हिवाळ्यात गाजर मुबलक प्रमाणात मिळते. गाजर मधुमेहाच्या रुग्णांसाठी खूप फायदेशीर आहे. गाजरात फायबर असते, जे रक्तातील साखरेचे प्रमाण नियंत्रित ठेवण्यास मदत करते. हे पचन प्रक्रिया मंदावते आणि साखरेची पातळी वाढण्यापासून रोखते.

 

आवळा

 

यात भरपूर क्रोमियम असते जे रक्तातील साखरेची पातळी स्थिर करते. याव्यतिरिक्त, ते व्हिटॅमिन सी मध्ये समृद्ध आहे, ज्यामध्ये अँटिऑक्सिडेंट आणि रोगप्रतिकारक शक्ती वाढवणारे गुणधर्म आहेत, जे दोन्ही मधुमेहासाठी फायदेशीर आहेत. आवळा तुम्ही मुरंबा, लोणचे, कँडी, चटणी किंवा ज्यूसच्या स्वरूपात खाऊ शकता.

 

बीट

 

टाइप 2 मधुमेह असलेल्या लोकांसाठी बीटरूटचे सेवन फायदेशीर आहे. पोटॅशियम, लोह, मॅंगनीज आणि फायटोकेमिकल्स सारख्या फायबर आणि आवश्यक खनिजांनी समृद्ध, बीटरूट रक्तातील साखर कमी करण्यास आणि शरीरातील इन्सुलिनची पातळी नियंत्रित करण्यास मदत करते.

हेही वाचा: महाराष्ट्रातील टॉप 10 पर्यटनस्थळे

संत्री आणि लिंबू

 

संत्र्यासह सर्व लिंबूवर्गीय फळे सुपरफूडच्या श्रेणीत येतात कारण त्यामध्ये व्हिटॅमिन सी भरपूर प्रमाणात असते. ते केवळ रक्तातील साखरेची पातळी नियंत्रित करत नाहीत तर प्रतिकारशक्ती वाढवण्याचे काम करतात. याचा समावेश तुम्ही तुमच्या रोजच्या आहारात करू शकता.

 

पालक

 

हिवाळ्यात हिरव्या पालेभाज्या सहज उपलब्ध होतात. ते लोह, व्हिटॅमिन ए, व्हिटॅमिन सी, कॅल्शियम, फॉस्फरस आणि पोटॅशियमचे चांगले स्रोत आहेत. त्यात कार्बोहायड्रेट्सचे प्रमाण कमी आहे, ज्यामुळे ते मधुमेहींसाठी एक आदर्श पर्याय बनते. पालकामध्ये असलेले पोटॅशियम हृदयविकारांशी संबंधित धोका कमी करण्यासाठी खूप उपयुक्त आहे.

 

बाजरी

 

लोकांना हिवाळ्यात बाजरी खूप आवडते. इतर तृणधान्यांच्या तुलनेत, ते फायबरमध्ये समृद्ध आहे आणि कमी ग्लायसेमिक इंडेक्स आहे. हे रक्तातील साखरेची पातळी नियंत्रित करते. जर तुम्हाला बाजरी आवडत असेल तर तुम्ही त्यापासून बनवलेले पदार्थ तुमच्या आहारात समाविष्ट करू शकता.

हेही वाचा: वडिलोपार्जित जमीन नावावर होणार आता फक्त 100 रुपयात घ्या जाणून संपूर्ण माहिती

दालचिनी

 

दालचिनी रक्तातील साखरेचे प्रमाण नियंत्रित करते. त्यात अँटिऑक्सिडेंट गुणधर्म आहेत जे शरीरातील ऑक्सिडेटिव्ह तणाव कमी करण्यास मदत करतात, ज्यामुळे मधुमेह नियंत्रणात मदत होते. दालचिनी ग्लुकोज आणि ट्रायग्लिसराइड्स या दोन्हीच्या पातळीला देखील सामान्य करते, ज्यामुळे मधुमेह आणि अनेक हृदयरोगांचा धोका कमी होतो.

 

मेथी

 

त्याचे सेवन खूप फायदेशीर ठरू शकते. हे रक्तातील साखरेची पातळी नियंत्रित करते. त्यात अँटिऑक्सिडेंट गुणधर्म आहेत जे शरीरातील ऑक्सिडेटिव्ह ताण कमी करण्यास मदत करतात, ज्यामुळे मधुमेह नियंत्रित करण्यास मदत होते. दालचिनी ग्लुकोज आणि ट्रायग्लिसराइड्सची पातळी किंवा दोन्ही सामान्य करते, ज्यामुळे मधुमेह आणि अनेक हृदयरोगांचा धोका कमी होतो.

2 thoughts on “ह्या 8 पदार्थ खा आणि डायबेटिस कंट्रोल करा”

Leave a Comment

updates a2z