महाराष्ट्र बल संगोपन योजना असा होईल फायदा करा लगेच अर्ज

महाराष्ट्र बल संगोपन योजना असा होईल फायदा करा लगेच अर्ज

 

 

 

 

 

 

देशाला विकासाच्या मार्गावर नेण्यासाठी देशाची शिक्षण व्यवस्था मजबूत करणे अत्यंत आवश्यक आहे, कारण देशातील तरुण शिक्षित असेल तरच देशाचा विकास शक्य आहे, हे लक्षात घेऊन महाराष्ट्र सरकारने बाल संगोपन योजना सुरू केली आहे. जी खास महाराष्ट्र राज्यात शिकणाऱ्या मुलांसाठी सुरू केली आहे.

 

महाराष्ट्र राज्यातील शिक्षणाचा स्तर उंचावण्याच्या दृष्टीने महाराष्ट्र शासनाने बाल संगोपन योजना सुरू केली आहे. राज्यातील आर्थिकदृष्ट्या गरीब कुटुंबातील मुलांना सरकारकडून 425 रुपयांची आर्थिक मदत दिली जाणार आहे. महिला व बालविकास विभागामार्फत ही योजना राबविली जात आहे.

 

महिला व बालविकास विभागाच्या मदतीने राज्यातील 100 कुटुंबातील बालकांना बाल संगोपन योजनेचा लाभ देण्यात आला आहे. यापुढेही या योजनेचा लाभ राज्यातील गरीब कुटुंबातील मुलांना देण्यासाठी शासन अनेक प्रयत्न करत आहे, जेणेकरून गरीब कुटुंबातील मुलांनाही आर्थिक मदत मिळून शिक्षण सुरू ठेवता येईल.

 

महाराष्ट्र सरकारने 2008 मध्ये बाल संगोपन योजना सुरू केली. ही योजना सुरू झाली तेव्हा केवळ एकल पालक मुलेच या योजनेचा लाभ घेऊ शकत होत्या, परंतु आता बाल संगोपन योजना 2023 मध्ये, या योजनेत नवीन सुधारणा करताना, सरकारने एकल पालक मुलांची तसेच संकटाशी झुंजणाऱ्या कुटुंबांची काळजी घेतली आहे. राज्यातील बालके, अनाथ मुलेही या योजनेचा लाभ घेऊ शकतील.

 

बाल संगोपन योजनेचे उद्दिष्ट

राज्यातील शिक्षण व्यवस्था बळकट करण्यासाठी आणि विद्यार्थ्यांना अभ्यासाकडे प्रोत्साहन देण्यासाठी बाल संगोपन योजना सुरू करण्यात आली. या योजनेंतर्गत गरीब मुलांना त्यांच्या शिक्षणाच्या खर्चासाठी राज्य सरकार दरमहा ४२५ रुपये आर्थिक मदत करणार आहे. जेणेकरून गरीब कुटुंबातील मुलांना पेन, कॉपी, पुस्तक इत्यादी शिक्षणाशी संबंधित वस्तू खरेदी करून त्यांचा अभ्यास सुरू ठेवता येईल. बाल संगोपन योजना सुरू करण्यामागे महाराष्ट्र शासनाचा हा मुख्य उद्देश आहे.

 

बाल संगोपन योजनेची वैशिष्ट्ये?

आपण खाली बाल संगोपन योजनेच्या वैशिष्ट्यांबद्दल जाणून घेऊ शकता –

 

महाराष्ट्र शासनाने 2008 मध्ये बाल संगोपन योजना सुरू केली.

या योजनेंतर्गत राज्यातील गरीब कुटुंबातील मुलांना दरमहा 425 रुपयांची आर्थिक मदत दिली जाणार आहे.

या योजनेंतर्गत आर्थिक मदत मिळविणारी मुले त्यांच्या अभ्यासाशी संबंधित आवश्यक गोष्टी पूर्ण करू शकतील.

महिला व बाल विकास विभागामार्फत बाल संगोपन योजना राबविली जात आहे.

बाल संगोपन योजनेचा लाभ 1 वर्ष ते 18 वर्षे वयोगटातील बालकांना दिला जाईल.

या योजनेचा लाभ राज्यातील 100 कुटुंबातील मुलांना देण्यात आला आहे.

 

बाल संगोपन योजनेची कागदपत्रे

बाल संगोपन योजनेसाठी अर्ज करू इच्छिणाऱ्या मुलांसाठी आवश्यक कागदपत्रे असणे बंधनकारक आहे. आवश्यक असलेली काही कागदपत्रे खालीलप्रमाणे आहेत –

 

आधार कार्ड

पत्त्याचा पुरावा

बँक खाते

आई किंवा वडील मरण पावले असल्यास मृत्यू प्रमाणपत्र

उत्पन्न प्रमाणपत्र

पासपोर्ट फोटो

मोबाईल नंबर

 

बाल संगोपन योजना कशी लागू करावी

महाराष्ट्र सरकारने सुरू केलेली बाल संगोपन योजना ही आम्हाला अभ्यासासाठी प्रोत्साहन देणारी एक अतिशय महत्त्वाकांक्षी योजना आहे. या योजनेतून मिळालेल्या आर्थिक मदतीचा उपयोग करून गरीब मुलांना त्यांच्या अभ्यासाशी संबंधित आवश्यक गोष्टी खरेदी करता येतील आणि त्यांना अभ्यासासाठी प्रोत्साहन मिळेल. महाराष्ट्रातील ज्या मुलांना या योजनेत अर्ज करायचा आहे ते खालील चरणांचे अनुसरण करून या योजनेत अर्ज करू शकतात –

सर्व प्रथम अर्जदार मुलाने महिला बाल विकासच्या वेबसाइटवर जावे लागेल.

थेट वेबसाइटवर जाण्यासाठी तुम्ही या https://womenchild.maharashtra.gov.in लिंकवर क्लिक करू शकता.

वेबसाइटवर आल्यानंतर, तुम्हाला वेबसाइटच्या होमपेजवर बाल संगोपन योजनेशी संबंधित अर्ज मिळेल.

या अर्जामध्ये तुम्हाला तुमची विचारलेली माहिती जसे की तुमचे नाव, आई, वडिलांचे नाव, आधार कार्ड क्रमांक इत्यादी भरायची आहे.

फॉर्म भरल्यानंतर आवश्यक कागदपत्रे या फॉर्ममध्ये अपलोड करावी लागतील.

आता तुम्हाला खाली दिलेल्या सबमिट बटणावर क्लिक करून फॉर्म सबमिट करावा लागेल.

अशा प्रकारे तुमचा अर्ज बाल संगोपन योजनेत केला जाईल.

updates a2z