डिफेन्स अपडेट्स काय चालू आहे सैन्यात नवीन क्षेपणास्त्र चाचणी घ्या जाणून संपूर्ण माहिती

डिफेन्स अपडेट्स काय चालू आहे सैन्यात नवीन क्षेपणास्त्र चाचणी घ्या जाणून संपूर्ण माहिती

 

 

 

 

डिफेन्स क्षेत्रात काही दिवसापासून काही मोठ्या घडामोडी बघायला मिळत आहेत

 

 

पेंटागॉनच्या म्हणण्यानुसार, रशियाविरूद्धच्या लढाईचे वचन दिल्यानंतर पाच महिन्यांहून अधिक काळ युक्रेनसाठी यूएस आर्मी दीर्घ पल्ल्याच्या, कठोर-आघात करणाऱ्या कामिकाझे ड्रोनसाठी करार देण्यास तयार आहे. AeroVironment ने बनवलेल्या स्विचब्लेड 600 पैकी 10 ड्रोनचे संशोधन आणि विकास करार पुढील 30 दिवसांत अपेक्षित आहे, असे पेंटागॉनच्या प्रवक्त्या जेसिका मॅक्सवेल यांनी डिफेन्स न्यूजला ईमेलमध्ये सांगितले.

 

पूँछ दहशतवादी हल्ल्यात सहभागी असलेल्या दहशतवाद्यांचा शोध घेण्यासाठी सध्या सुरू असलेल्या मोठ्या शोध मोहिमेचा भाग म्हणून 40 हून अधिक लोकांना चौकशीसाठी ताब्यात घेण्यात आले आहे, असे अधिकाऱ्यांनी 24 एप्रिल रोजी सांगितले. भाटा धुरियन-तोटा गली आणि आजूबाजूच्या भागात घेराबंदी आणि शोध मोहीम (CASO) अधिक तीव्र करण्यासाठी अतिरिक्त सैन्याची नियुक्ती करण्यात आली आहे. अनेक सुरक्षा एजन्सींच्या सहभागासह ऑपरेशन सोमवारी चौथ्या दिवसात प्रवेश करत असताना, संपूर्ण पट्टा घेरण्यात आला आहे, असे ते म्हणाले.

 

जम्मू-काश्मीरच्या पूंछमध्ये गुरुवारी झालेल्या दहशतवादी हल्ल्यादरम्यान त्यांच्या वाहनाला आग लागल्याने लष्कराचे पाच जवान शहीद झाले आणि सहावा जवान गंभीर जखमी झाला.

 

चीनचे संरक्षण मंत्री ली शांगफू येत्या आठवड्यात होणाऱ्या शांघाय कोऑपरेशन ऑर्गनायझेशन (SCO) च्या संरक्षण मंत्र्यांच्या बैठकीत भाग घेणार आहेत, असे संरक्षण अधिकाऱ्यांनी सांगितले. पाकिस्तानी पक्षाने अद्याप या बैठकीत त्यांच्या सहभागाची पुष्टी केलेली नाही, असे ते म्हणाले. SCO संरक्षण मंत्र्यांची बैठक 27 आणि 28 एप्रिल रोजी होणार आहे.

 

भारताने जमिनीवर आणि समुद्रावर प्रभावी बॅलिस्टिक क्षेपणास्त्र संरक्षण (BMD) प्रणाली तयार करण्याच्या दीर्घकाळ चाललेल्या शोधात, येणार्‍या आण्विक बॅलिस्टिक क्षेपणास्त्राला हाणून पाडण्यास सक्षम असलेल्या समुद्रावर आधारित इंटरसेप्टर क्षेपणास्त्राची पहिली उड्डाण चाचणी यशस्वीरित्या पार पाडली आहे. डीआरडीओ आणि नौदलाने शुक्रवारी बंगालच्या उपसागरात ओडिशा किनार्‍याजवळ युद्धनौकेवरून ‘एंडो-वातावरण इंटरसेप्टर क्षेपणास्त्र’ची चाचणी घेतली. संरक्षण मंत्रालयाने शनिवारी सांगितले की, “चाचणीचा उद्देश प्रतिकूल बॅलिस्टिक क्षेपणास्त्राच्या धोक्याला गुंतवणे आणि तटस्थ करणे हा होता, ज्यामुळे भारताला नौदल BMD क्षमता असलेल्या राष्ट्रांच्या एलिट क्लबमध्ये स्थान मिळू शकेल.”

 

थिएटर कमांड्स तयार करण्यात अधिक विलंब होईल – विशिष्ट भौगोलिक क्षेत्रासाठी सर्व सैन्य दलांना एकाच कमांडरच्या खाली आणणे. विलंब झाला कारण चीफ ऑफ डिफेन्स स्टाफ (CDS), जनरल अनिल चौहान यांना यावर व्यापक सहमती मिळवायची आहे आणि त्यांना “तळाशी खालचा दृष्टिकोन” स्वीकारण्यास सांगितले गेले आहे.

updates a2z