नवीन शैक्षणिक धोरण कसे असेल घ्या जाणून

नवीन शैक्षणिक धोरण कसे असेल घ्या जाणून

 

 

 

 

 

शालेय शिक्षण मंत्री दीपक केसरकर यांनी नवीन शैक्षणिक धोरण पुढील वर्षापासून लागू करण्यात येणार असल्याची घोषणा केली आहे. तसेच इंजिनीअरिंग मेडिकल हे पुढील काळात मराठीतून शिकवले जाणार आहे. भविष्यातील शैक्षणिक धोरणासाठी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी हा निर्णय घेतला आहे. दीपक केसरकर यांनी प्रसारमाध्यमांशी संवाद साधताना येत्या शैक्षणिक वर्षापासून राज्य शासन (महाराष्ट्र शासन) महाराष्ट्रातही याची अंमलबजावणी करणार असल्याची माहिती दिली.

 

मोदी सरकारने नव्या शैक्षणिक धोरणाला मंजुरी दिली आहे. 34 वर्षांनंतर देशात नवीन शैक्षणिक धोरण लागू होणार आहे. पुढील शैक्षणिक वर्षापासून राज्यात नवीन शैक्षणिक धोरण लागू होणार आहे. नवीन शैक्षणिक धोरणाद्वारे शिक्षण व्यवस्थेत अनेक मोठे बदल करण्यात आले आहेत.

 

आतापर्यंत देशात शालेय शिक्षणाचे स्वरूप 10+2 असे होते. मात्र दहावी किंवा बारावीची परीक्षा बोर्डाचीच असेल, असा कोणताही उल्लेख नव्या धोरणात नाही. 10+2 शिक्षण पद्धतीची जागा 5+3+3+4 या नवीन प्रणालीने घेतली जाईल.

 

 

नवीन शैक्षणिक धोरणानुसार शैक्षणिक वर्षाचे टप्पे कसे असतील?

 

पहिला टप्पा म्हणजे पहिली पाच वर्षे: तीन वर्षे पूर्व प्राथमिक आणि इयत्ता पहिली ते दुसरी

दुसरा टप्पा पुढील तीन वर्षांचा आहे: इयत्ता तिसरी ते पाचवी

तिसरा टप्पा पुढील तीन वर्षांसाठी आहे: VI ते VIII

चौथी पायरी आहे

 

सेमिस्टर पॅटर्नवर भर

 

नव्या पॅटर्ननुसार बोर्डाच्या परीक्षेचे महत्त्व कमी होऊन परीक्षा सेमिस्टर पॅटर्नमध्ये होणार आहे. सध्या बोर्डाच्या परीक्षा वर्षातून एकदाच घेतल्या जातात. मात्र यापुढे सेमिस्टर पॅटर्ननुसार वर्षातून दोनदा परीक्षा घेतली जाणार आहे. म्हणजेच नववी ते बारावीपर्यंतचा अभ्यास आठ सेमिस्टरमध्ये विभागला जातो. कॉलेजमध्ये प्रवेश घेण्यासाठी प्रवेश परीक्षा देण्याचाही विचार आहे.

 

 

नवीन शैक्षणिक धोरणाची इतर वैशिष्ट्ये

 

10+2 ऐवजी 5+3+3+4 चा शैक्षणिक नमुना

इयत्ता पाचवीपर्यंतचे शिक्षण फक्त मातृभाषा, प्रादेशिक किंवा मातृभाषेत

पूर्व प्राथमिक शिक्षण आंतरराष्ट्रीय दर्जाचे व्हावे यासाठी प्रयत्न

6 पासून व्यावसायिक शिक्षणाचा समावेश

विद्यार्थ्यांचे मूल्यांकन स्वतः, सहकारी विद्यार्थी आणि शिक्षक यांच्याद्वारे केले जाईल

विद्यार्थ्यांचे मूल्यांकन स्वतः, सहकारी विद्यार्थी आणि शिक्षक यांच्याद्वारे केले जाईल

विद्यार्थ्यांना शिक्षणानंतर व्यावसायिक कौशल्ये उपलब्ध करून देण्यावर भर

कला आणि विज्ञान यातील फरक न करता पदवीसाठी विषय निवडण्याचा पर्याय

सरकारी आणि खाजगी शाळांमधील शिक्षणात समानता

शाळा आणि शिक्षकांच्या अभ्यासक्रमात बदल होणार आहे

 

राष्ट्रीय शैक्षणिक धोरण 1986 मध्ये तयार करण्यात आले आणि 1992 मध्ये सुधारित करण्यात आले. तेव्हापासून अनेक बदल झाले आहेत, ज्यामुळे धोरणात सुधारणा करणे आवश्यक आहे. NEP 2020 हे 21 व्या शतकातील पहिले शैक्षणिक धोरण आहे आणि ते चौतीस वर्षे जुन्या राष्ट्रीय शैक्षणिक धोरण (NPE), 1986 ची जागा घेते. प्रवेश, समानता, गुणवत्ता, परवडणारीता आणि उत्तरदायित्व या मूलभूत स्तंभांवर आधारित, धोरण शाश्वत विकासासाठी 2030 अजेंडाशी संरेखित केले आहे आणि भारताला अधिक समग्र, लवचिक, बहुविद्याशाखीय, अनुकुलनशील बनविण्याचे उद्दिष्ट एक मजबूत विद्वान समाज निर्माण करेल. 21 व्या शतकातील गरजा आणि जागतिक विद्वान महासत्ता बनण्याचे उद्दिष्ट आहे. 21 व्या शतकातील गरजा पूर्ण करण्यासाठी योग्य आणि प्रत्येक विद्यार्थ्याची अद्वितीय क्षमता विकसित करण्याच्या उद्देशाने.

 

NEP 2023 सर्व स्तरांवर शालेय शिक्षणासाठी सार्वत्रिक प्रवेश सुनिश्चित करण्यावर लक्ष केंद्रित करेल: प्रीस्कूल ते माध्यमिक. पायाभूत सुविधा, नाविन्यपूर्ण शिक्षण केंद्रे पुन्हा मुख्य प्रवाहात सोडण्यासाठी, विद्यार्थी आणि त्यांच्या शिकण्याच्या पातळीचा मागोवा घेणे, शिक्षणाच्या औपचारिक आणि अनौपचारिक अशा दोन्ही पद्धतींसह शिक्षणाचे अनेक मार्ग सुलभ करणे, समुपदेशकांसह शाळा किंवा प्रशिक्षित सामाजिक कार्यकर्त्यांचे सहकार्य, NIOS आणि राज्याद्वारे शाळा उघडणे. इयत्ता 3, 5 आणि 8 साठी खुले शिक्षण, तसेच इयत्ता 10 आणि 12 च्या समतुल्य माध्यमिक शिक्षण कार्यक्रम, व्यावसायिक अभ्यासक्रम, प्रौढ साक्षरता आणि जीवन-संवर्धन कार्यक्रम. हे सर्व साध्य करण्यासाठी येथे काही प्रस्तावित मार्ग आहेत. NEP 202 अंतर्गत, सुमारे 2 कोटी शालेय मुलांना पुन्हा मुख्य प्रवाहात समाकलित केले जाईल.

updates a2z