PPF च्या व्याजदरात नवीन बदल गुंतवणूक केल्यास होईल फायदा

PPF च्या व्याजदरात नवीन बदल गुंतवणूक केल्यास होईल फायदा

 

 

 

 

PPF किंवा सार्वजनिक भविष्य निर्वाह निधी शिल्लक प्रत्येक तिमाहीत सरकारने निश्चित केलेल्या PPF व्याजदरावर आधारित व्याज मिळवते. नॅशनल सेव्हिंग सर्टिफिकेट (NSC), पोस्ट ऑफिस टाईम डिपॉझिट्स इ. सारख्या सरकारी समर्थन असलेल्या इतर निश्चित-उत्पन्न उत्पादनांच्या तुलनेत PPF वर दिले जाणारे व्याजदर हे सर्वोत्कृष्ट आहेत. पारंपारिकपणे, PPF व्याजदर प्रचलित स्थिर पेक्षा जास्त ठेवले जातात. भारतीय कुटुंबांना त्यांच्या दीर्घकालीन भविष्यासाठी बचत करण्यास प्रोत्साहन देण्यासाठी बँकांनी ऑफर केलेले ठेव दर. PPF खात्यांसाठी (एप्रिल-जून) आर्थिक वर्ष 2022-23 साठी सध्याचा व्याज दर 7.1% निश्चित करण्यात आला आहे.

 

PPF वर व्याज कसे मोजले जाते?

PPF शिल्लकवरील परताव्याची गणना तिमाहीसाठी प्रचलित PPF व्याज दरानुसार दर महिन्याला केली जाते. तथापि, आर्थिक वर्षात मिळविलेले एकूण व्याज हे आर्थिक वर्षाच्या शेवटीच PPF खात्यात जमा केले जाते.

हे लक्षात घेतले पाहिजे की प्रत्येक महिन्याच्या 5 तारखेपासून शेवटच्या दिवसापर्यंत PPF खात्यात पाळलेल्या सर्वात कमी शिल्लक रकमेवर PPF व्याज दिले जाते. उदाहरणार्थ, जर तुमच्या PPF खात्यातील शिल्लक रु. 1 एप्रिल 2021 पर्यंत 20,000 आणि तुम्ही रु. जमा करा. 8 एप्रिल 2021 रोजी आणखी 40,000, एप्रिल महिन्याचे व्याज रु. वर मोजले जाईल. 20,000 ऐवजी रु. 60,000. तथापि, तुम्ही 4 एप्रिल 2021 रोजी तीच रक्कम जमा केल्यास, व्याजाची गणना रु. 60,000.

 

तसेच, PPF दरवर्षी चक्रवाढ होते याचा अर्थ असा आहे की मागील वर्षी जमा झालेल्या PPF शिलकीवर मिळालेले व्याज तुमच्या मूळ रकमेत जोडले जाईल आणि त्यामुळे चालू वर्षात व्याज मिळेल.

दीर्घकालीन गुंतवणुकीसाठी, वार्षिक चक्रवाढ अत्यंत फायदेशीर ठरू शकते. मुदतपूर्तीनंतरही, तुमच्याकडे पीपीएफ योगदानासह किंवा त्याशिवाय वाढवण्याचा पर्याय आहे. त्यामुळे, जर तुम्ही तुमचे पीपीएफ आणखी 5 वर्षांसाठी वाढवायचे ठरवले तर, वार्षिक चक्रवाढीमुळे अतिरिक्त परतावा भरीव असू शकतो.

 

PPF खातेधारकाचा दुर्दैवी मृत्यू झाल्यास, नामनिर्देशित व्यक्तींनी त्यांच्या नावावर खाते हस्तांतरित केले पाहिजे. हे लक्षात घेतले पाहिजे की नॉमिनी पीपीएफ खात्यात कोणतेही योगदान देऊ शकत नाही. तथापि, जर रक्कम काढली नाही तर, मृत्यूनंतर खात्यावर व्याज मिळत राहील.

 

खाते उघडण्याच्या फॉर्ममध्ये ग्राहकाने निर्दिष्ट केलेल्या नामांकनानुसार पीपीएफ खाते नामनिर्देशित व्यक्तींना दिले जाते. जर खातेदाराने नामनिर्देशित व्यक्तीला वाटप करण्यात येणारा विशिष्ट हिस्सा नमूद केला असेल (प्रत्येक नॉमिनीसाठी 50% म्हणा), तर त्यानुसार खाते त्यांना दिले जाईल. नॉमिनी पीपीएफचे पैसे मृत व्यक्तीच्या कायदेशीर वारसांसाठी ट्रस्टमध्ये ठेवतील.

 

खाते उघडल्यापासून PPF खात्यांमध्ये किमान 15 वर्षांचा लॉक-इन असतो. PPF खाते 15 वर्षांनी परिपक्व झाल्यावर खातेधारकांना 2 पर्याय असतात:

 

ते त्यांच्या PPF खात्यात जमा झालेला संपूर्ण निधी काढू शकतात

ते त्यांचे पीपीएफ खाते आणखी ५ वर्षे वाढवू शकतात. हे त्यांना योगदान देणे सुरू ठेवण्यास आणि त्यांच्या एकूण PPF शिल्लकवर व्याज मिळविण्यास सक्षम करेल. परंतु मुदतवाढीसाठी अर्ज पीपीएफ खात्याच्या मुदतीनंतर 1 वर्षाच्या आत करणे आवश्यक आहे. PPF खात्यांसाठी विस्तार 5 वर्षांच्या ब्लॉकमध्ये आहेत, परंतु विस्ताराच्या संख्येवर कोणतीही मर्यादा नाही

मॅच्युरिटीच्या बाबतीत, PPF खातेदाराकडून 1 वर्षासाठी कोणतीही कारवाई होत नाही, खाते डिफॉल्ट म्हणून वाढवले जाते, व्याज मिळवते. तथापि, या प्रकरणात, पीपीएफ खात्यात आणखी कोणतेही योगदान दिले जाऊ शकत नाही

updates a2z