Rural Business Ideas : पैसे कमविण्यासाठी वाट नाही पाहायची ! गावात राहात असाल तरी हे ३ बिझनेस करा ! वर्षभर पैसे कमवा…

Rural Business ideas

 

Rural Business Ideas : भारत हा कृषीप्रधान देश असून येथील बहुतांश ग्रामीण लोकसंख्या त्यांच्या उपजीविकेसाठी शेतीवर अवलंबून आहे. त्याच वेळी, कृषी क्षेत्रातील आव्हाने दिवसेंदिवस वाढत आहेत.

या समस्यांना तोंड देण्यासाठी केंद्र आणि राज्य सरकारने अशा अनेक योजना सुरू केल्या आहेत, ज्याचा फायदा घेऊन शेतकरी त्यांच्या कृषी उत्पन्नासह अतिरिक्त नफा मिळवू शकतात. त्याचबरोबर ज्या शेतकर्‍यांना शेतीबरोबरच छोट्या व्यवसायातूनही उत्पन्न वाढवायचे आहे.

 

त्याला व्यवसायाची काही कल्पना आहे. अशा परिस्थितीत, आज आम्ही तुम्हाला अशाच काही ग्रामीण व्यवसाय कल्पनांबद्दल सांगणार आहोत, ज्यामुळे शेतकरी केवळ आर्थिकदृष्ट्या मजबूत होणार नाहीत तर गावातील इतर लोकांनाही रोजगार मिळण्यास मदत होईल.

कुक्कुटपालन व्यवसाय

बाजारात मांस आणि अंड्याची मागणी नेहमीच जास्त असते. त्याचबरोबर पोल्ट्री फार्म सुरू करून भरघोस नफा मिळवता येतो. स्थानिक बाजारात कोंबडी आणि अंडीही चांगल्या दरात उपलब्ध असून त्यांची मागणी वर्षभर राहते. विविध योजनांच्या माध्यमातून सरकार शेतकऱ्यांना या व्यवसायासाठी अनुदान आणि बँकांकडून स्वस्त दरात कर्ज घेण्याची सुविधाही देते. अशा परिस्थितीत कुक्कुटपालन व्यवसाय अधिक कमाई करू इच्छिणाऱ्या शेतकऱ्यांसाठी फायदेशीर व्यवहार ठरू शकतो

 

पशुसंवर्धन आणि दुग्धव्यवसाय

वाढत्या लोकसंख्येमुळे दूध आणि दुग्धजन्य पदार्थांच्या मागणीत वाढ झाली आहे. अनेक बड्या कंपन्या या व्यवसायात आधीपासूनच आहेत, परंतु ग्रामीण भागात त्यांची पोहोच मजबूत नाही. त्यामुळे गावात डेअरी फार्म व्यवसाय सुरू करून कोणीही नफा कमवू शकतो. शेती करताना शेतकरी 10-12 जनावरांसह डेअरी फार्म व्यवसाय सुरू करू शकतात. काही देशी गायी पाळल्या तर बाजारात दुधाला जास्त भाव मिळू शकतो. याशिवाय जनावरांच्या शेणाचाही शेतात सेंद्रिय खत म्हणून वापर केला जाऊ शकतो.

पिठाच्या गिरणीचा व्यवसाय

खेड्यापाड्यात विविध प्रकारच्या धान्यांना आणि पिठांना नेहमीच मागणी असते, कारण प्रत्येक घरात त्यांना नेहमीच मागणी असते. त्याच वेळी, हा व्यवसाय मंदावण्याची शक्यता खूपच कमी आहे. याद्वारे शेतकरी पिठाव्यतिरिक्त विविध प्रकारच्या डाळींचीही विक्री करू शकतात. आजच्या समाजात सेंद्रिय धान्य आणि पिठाची मागणी खूप जास्त आहे. अशा परिस्थितीत पिठाची गिरणी युनिट सुरू करून चांगले उत्पन्न मिळू शकते.

updates a2z