Government updates: जाणून घ्या, कोणत्या शेतकर्याना 2000 रुपयांचा लाभ घेता येणार नाही, पंतप्रधानांची घोषणा…..

Central-Goverement-Updates

  1. काय आहे ,प्रधानमंत्री किसान सन्मान निधी योजना (Pradhan Mantri Kisan Samman Nidhi Yojana): 

केंद्र सरकारपासून (central government) ते राज्य सरकारपर्यंत (state governments) अनेक योजना राबवल्या जात आहेत.

हेही वाचा: https://updatesa2z.com/2022/08/pm-samajra-swasth-arogya-yojana.html

तसेच देशातील गरीब आणि गरजू लोकांसाठी अनेक फायदेशीर आणि कल्याणकारी योजना चालवल्या जातात, जेणेकरून या लोकांना आर्थिक मदतीव्यतिरिक्त इतर फायदे मिळू शकतील.

त्याच्यामध्ये  पेन्शन, रेशन, रोजगार, विमा, आरोग्य योजना याशिवाय अनेक प्रकारच्या योजनांचा समावेश आहे.

अशा शेतकऱ्यांसाठी (farmers) केंद्र सरकारकडून (Central Government) प्रधानमंत्री किसान सन्मान निधी योजना (Pradhan Mantri Kisan Samman Nidhi Yojana) राबवली जात आहे.

कसा होतो या योजनेचा लाभ शेतकऱ्यांना?

या योजनेअंतर्गत शेतकऱ्यांना दर चार महिन्यांच्या अंतराने प्रत्येकी 2,000 रुपयांचे तीन हप्ते म्हणजेच वार्षिक 6,000 रुपये दिले जातात. पण कदाचित तुम्हाला माहीत नसेल की यावेळी काही शेतकऱ्यांना 12 व्या हप्त्याचा लाभ मिळणार नाही. चला तर मग जाणून घेऊया कोणत्या शेतकऱ्यांच्या हप्त्याचे पैसे अडकू शकतात.

काय असतील अटी?

1. पीएम किसान योजनेशी संबंधित लाभार्थ्यांनी ई-केवायसी केले नाही तर त्यांच्या हप्त्याचे पैसे अडकू शकतात. त्याची अंतिम तारीख 31 ऑगस्ट 2022 होती. तथापि, OTP आधारित KYC सध्या तुमच्या जवळच्या CSC केंद्रावर उपलब्ध आहे.

हे पण वाचा: https://updatesa2z.com/2022/08/garkul-yojna.html

2. जे शेतकरी या योजनेसाठी पात्र आहेत तेच पंतप्रधान किसान योजनेचा (PM Kisan Yojana) लाभ घेऊ शकतात. परंतु अनेक शेतकरी अपात्र असूनही चुकीच्या पद्धतीने या योजनेचा लाभ घेत असल्याचे दिसून आले आहे. जर तुमचाही या यादीत समावेश असेल, तर तुमच्या हप्त्याचे पैसे अडकण्याव्यतिरिक्त तुमच्या नावावर नोटीस जारी केली जाऊ शकते. सोबतच शासन अशा शेतकऱ्यांकडून वसुलीही करत आहे.

 

3. अर्ज करताना तुम्ही तुमच्या फॉर्ममध्ये काही चूक केली असल्यास. उदाहरणार्थ, जर तुम्ही तुमचे नाव इंग्रजीऐवजी हिंदीत लिहिले असेल किंवा तुम्ही फॉर्ममध्ये लिंग भरले नसेल तर इ. त्यामुळे अशा परिस्थितीतही हप्त्याचे पैसे अडकू शकतात.

कधी भेटणार 12 वा हप्ता?

 

पीएम किसान योजनेच्या लाभार्थ्यांना आतापर्यंत 11 हप्त्याची रक्कम देण्यात आली आहे. त्यामुळे सर्व शेतकरी 12व्या हप्त्याची वाट पाहत आहेत. मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, 12 वा हप्ता सप्टेंबर महिन्याच्या कोणत्याही दिवशी जारी केला जाऊ शकतो.

 

Leave a Comment

updates a2z